Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้ลองทำเจ้า macaron แล้วแต่ไม่สำเร็จ มีเรื่องขอความช่วยเหลือค่ะ ติดต่อทีมงาน

วันนี้ลองทำเจ้า macaron ดูค่ะ พักไข่ขาวไว้นอกตู้เย็นตั้งแต่เมื่อคืน ตอนเอามาใช้ก็ดูเหลวดีไม่ติดกันเป็นยวง ๆ แล้ว  และก่อนอบก็พักผิวหน้าแล้วไม่ต่ำกว่า 1 ชม. ลองแตะ ๆ ดูก็ไม่มีอะไรติดนิ้วแล้ว แต่พอเอาไปอบ หน้าปูด นูนขึ้นแล้วก็แตก แถมตรงส่วนที่ติดกับกระดาษไข ออกแนวเหลือง ๆ เกือบไหม้หมดเลย ทั้ง ๆ ที่ลองปรับทั้งเวลา และอุณหภูมิแล้ว ถาดแรกอบไป 160 องศา 10 นาที  ถาดที่สองลองลดเหลือ 150 องศา 9 นาที ก็ยังผลออกมาเหมือนเดิม  ถาดที่ 3 เหลือ 140 องศาเปลี่ยนเป็นอบไฟบนล่าง 4 นาที และค่อยไปล่างอย่างเดียวอีก 5 นาที ผลก็เหมือนเดิม หน้าแตก ตรูดเกรียม  ที่สำคัญคือติดกระดาษแกะไม่ออกก่อนหยอดลงกระดาษต้องทาเนยก่อนหรือไม่ค่ะ เพราะมันแกะไม่ออกสักถาด  ใครพอช่วยแนะนำได้บ้างคะ

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ย. 54 17:16:40

จากคุณ : BaanNu_Dee Shihtzu
เขียนเมื่อ : 18 ก.ย. 54 17:14:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com