Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จากกระทู้เงินไม่ค่อยพอใช้ฯ โปรเจ็คขายขนมหารายได้พิเศษ#1 ชีสเค้กที่ไม่ต้องใช้เตาอบ{แตกประเด็นจาก D11077063} ติดต่อทีมงาน

หลังจากได้รับความช่วยเหลือและความคิดเห็นจากพี่ๆในห้องก้นครัว
ซิ่นก็ลองกลับมาคิดทบทวนดูอีกทีค่ะว่าเรื่องซื้อเตาอบนั้นอาจจะต้องเลื่อนไปก่อนค่ะ
ตอนนี้เริ่มเก็บเงินจากการขายขนมเล็กๆน้อยๆที่โรงเรียนคงจะดีกว่า
ตลาดในโรงเรียนเป็นที่ๆซิ่นขายของหมดอย่างแน่นอนค่ะ
เป็นเพราะความอนุเคราะห์จากอาจารย์และเพื่อนๆในห้องเรียน

ส่วนเรื่องที่จะหาตลาดอื่นนั้นซิ่นลองถามป้าซึ่งดูแลร้านกาแฟอเมซอนในปั๊มของลุง(ที่ส่งซิ่นเรียน)
ป้าบอกว่าลูกค้าส่วนใหญ่ติดยี่ห้อ ถ้าไม่มียี่ห้อก็ไม่ซื้อ ออกจะน่าเศร้านิดยังไงก็ไม่รู้ค่ะ...
แต่ไม่เป็นไรค่ะ ซิ่นอาจจะลองทำเครปเค้กที่พี่nomaskให้สูตรมา ไปขายในช่วงปิดเทอมค่ะ
ตอนนี้ยังไม่ได้ลองทำเลยค่ะ เพราะว่าเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา น้ำท่วมตัดทางเข้าเมือง
ซิ่นขาดของบางอย่างอยู่ จะออกไปซื้อก็ไม่ได้ แต่ยังไงก็จะลองทำแล้วลองให้น้องๆลูกลุงที่บ้านชิมค่ะ
จนกว่าที่ฝีมือจะเข้าที่พอขายได้นั่นล่ะค่ะ

เล่ามาซะยาว เข้าเรื่องดีกว่าค่ะ
อุปกรณ์ทำชีสเค้กที่บ้านพอมีอยู่บ้างแล้วค่ะ เมื่อวันศุกร์ตอนเย็นก่อนตั้งกระทู้ซิ่นก็ไปซื้อของมาเพิ่ม
เพราะว่ามีน้องที่โรงเรียนบอกให้ซิ่นทำขนมไปขายหน่อย

ซิ่นทำชีสเค้กทั้งหมดสามสิบชิ้นนะคะ เป็นสตรอว์เบอร์รี่สิบห้าชิ้น แล้วก็บลูเบอร์รี่อีกสิบห้าขิ้นค่ะ
ขายถ้วยล่ะยี่สิบห้าบาท คำนวนกำไรแล้วค่ะว่าถ้าขายหมด หักทุนแล้วจะได้กำไรประมาณเกือบๆสามร้อย
อาจจะกำไรไม่มากมาย แต่ว่าซิ่นไม่อยากขายแพงค่ะ
ซิ่นขายราคาเท่ากับเจ้าประจำที่เขามาขาย แต่ถ้วยใหญ่กว่า แล้วรสชาติก็ออกจะกลมกล่อมกว่าหน่อย
ที่เขามาขายประจำรสชาติติดหวานมากค่ะ เพื่อนๆที่ห้องบ่นประจำว่าหวานจัด
แต่ก็ยังซื้อกินกันอยู่ สำหรับเหตุผลที่ยังซื้อกันซิ่นเองก็ยังไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะ

แอบมีขั้นตอนการทำเบาๆ ไม่ได้ถ่ายมาทุกขั้นตอนนะคะ บางทีก็ลืมถ่ายรูปเสียอย่างนั้น

เพิ่มเติมค่ะ
พี่ๆคะ สำหรับพี่ๆที่ต้องการโอนเงินช่วยเหลือเป็นทุนการศึกษาสำหรับซิ่น
ซิ่นขอออกตัวก่อนเลยค่ะว่า ไม่ต้องนะคะ ยังมีนักเรียนมากมายที่ด้อยโอกาสกว่าซิ่นมาก
ตัวซิ่นเองที่ทำขนมขายเพราะว่าเมื่อต้นเดือนซิ่นป่วยถึงสองครั้ง ไม่อยากรบกวนพ่อเลยจ่ายค่ายาเองไป
แล้วก็ต้องจ่ายค่าสมัครสอบ ครั้งละสามร้อยบ้าง ห้าร้อยบ้าง ทำให้เงินไม่ค่อยพอใช้ค่ะ
และการขายขนมทำให้ซิ่นมีเงินเก็บด้วยค่ะ ซิ่นชอบเก็บเงินเอาไว้ค่ะ เพื่อฉุกเฉินกรณีใดๆจะได้นำเงินไปใช้ได้ค่ะ
ซิ่นมีเงินเดือนจากพ่อค่ะ ถ้าจากกระทู้เก่าซิ่นจะได้เดือนละ 5000 บาทและค่าน้ำมันรถ 500 บาท
เป็นค่าใช้จ่ายทุกอย่าง ไม่ว่าจะซื้อหนังสือหรือของใช้อื่นๆค่ะ
ซึ่งขอเพิ่มค่อนข้างลำบาก ทำให้ต้องประหยัดแล้วก็ต้องบริหารเงินให้ดีค่ะ แต่ซิ่นก็พอมีเงินเก็บอยู่บ้างนะคะ
ที่ซิ่นติดจะลำบากนิดหน่อยเพราะว่า เอิ่ม..อธิบายลำบากเล็กน้อยค่ะ เอาเป็นว่าเกี่ยวกับการทำงานของพ่อแล้วกันค่ะ

สำหรับเรื่องการศึกษา พี่ๆไม่ต้องเป็นห่วงนะคะ คุณลุง(พี่ชายของพ่อ) ที่ซิ่นอาศัยอยู่ด้วยท่านมีฐานะดีค่ะ
ก่อนแม่เลิกกับพ่อ แม่ซิ่นเคยขอร้องให้ท่านช่วยส่งซิ่นเรียนจนจบ
ซิ่นค่อนข้างหัวดี ลุงเลยช่วยกรุณาส่งเรียนค่ะ
ซึ่งซิ่นก็ตกลงกับลุงไปแล้วว่าจะขอกู้ลุงเรียน เป็นค่าเทอมในชั้นมหาลัยและค่าหอพักค่ะ
อาจจะไม่มั่นคงเท่าไหร่เพราะวันดีคืนดีลุงอาจจะไม่ส่ง
แต่ซิ่นก็พยายามหาทุนค่ะ เรียนมหาลัยก็คิดว่าจะหาทุนให้ได้ ตราบใดที่ซิ่นตั้งใจเรียน

เพราะฉะนั้นกระทู้โปรเจ็ดรายงานการขายขนมของซิ่น เป็นกระทู้ที่บอกความเคลื่อนไหวจากกระทู้เก่า
และอาจจะมีอีกต่อๆไปเพื่อรายงานผล
มิได้เป็นการขอร้องเงินช่วยเหลือแต่อย่างใดนะคะ

น้ำใจของพี่ๆ ไม่ว่าจะเป็นกำลังใจที่ให้มา สูตรขนมที่พี่ๆส่งมาให้ เครื่องตีอัติโนมัติที่พี่สาววิเศษจะส่งให้ซิ่น คำพูดที่บอกว่าซิ่นเป็นคนขยัน เป็นเด็กดี ทำให้พ่อแม่ภูมิใจ หรือจะช่วยอุดหนุนถ้าซิ่นอยู่ใกล้ๆ ฯลฯ
นั่นก็เพียงพอสำหรับซิ่นแล้วค่ะ

ซิ่นเชื่อค่ะว่าประเทศไทยยังมีเด็กที่ด้อยโอกาสกว่าซิ่นอีกนับพันคน
ขอให้พี่ๆที่มีน้ำใจจะหยิบยื่นเงินช่วยเหลือสำหรับซิ่น มอบเป็นทุนสำหรับเด็กที่ด้อยโอกาสกว่าซิ่นจะดีกว่าค่ะ

ขอโทษด้วยนะคะที่ปฏิเสธน้ำใจจากพี่ๆ

แก้ไขเมื่อ 20 ก.ย. 54 16:50:54

แก้ไขเมื่อ 20 ก.ย. 54 16:36:22

แก้ไขเมื่อ 20 ก.ย. 54 16:33:45

จากคุณ : resin_part_14
เขียนเมื่อ : 19 ก.ย. 54 21:18:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com