Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Whittard เซ็นทรัลเวิล์ดครับ ถ้าจะทำกันอย่างนี้ บอกกันดีๆก็ได้นะครับ ติดต่อทีมงาน

มีเรื่องจะมาแชร์ให้ทุกๆท่านทราบกันไว้
เพื่อที่จะไม่ต้องมาเจอเหตุการณ์แบบที่ผมเจอครับ

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวานนี้ครับ(24 ก.ย. 54) ผมได้เข้าไปใช้บริการร้าน Whittard
ที่สาขาเซ็นทรัลเวิล์ดครับ และต้องบอกก่อนว่าร้านนี้ผมก็ได้เคยมาใช้บริการอยู่
เป็นครั้งคราว เพราะต้องยอมรับครับว่าสินค้าของร้านมีคุณภาพ
และบรรยากาศในร้านก็ดีน่านั่งครับ
ประมาณตอน 14.30 ผมได้สั่งเครื่องดื่มหนึ่งแก้วราคา 100 บาท แล้วจึงเข้าไปนั่งในร้าน
โดยเลือกนั่งโต๊ะแบบสองที่นั่ง แล้วก็เอาชีทคำบรรยายที่ผมเตรียมไปเองเพื่ออ่านเตรียมสอบ
มาอ่านบนโต๊ะและได้วางบางส่วนไว้บนเก้าอี้ เพราะวางบนโต๊ะไม่พอ

บรรยากาศในร้านก็มีโต๊ะที่มีเด็กมานั่งอ่านหนังสือ ประมาณ3โต๊ะซึ่งเป็นโต๊ะใหญ่
สักพักประมาณตอน 15.30 ระหว่างที่ผมนั่งอยู่ผมก็ได้ยินลูกค้าคนหนึ่ง
เดินมาหาเพื่อนอีกโต๊ะหนึ่งซึ่งนั่งติดอยู่กับผม
แล้วบอกกับเพื่อนว่า "เฮ้ย เอาไงดีวะ พนักงานไล่วะ"
ตอนที่ผมได้ยินตอนนั้น ต้องบอกเลยครับว่าไม่อยากจะเชื่อ
เพราะผมเองเคยไปนั่งอ่านหนังสือมาหลายร้านมากครับ
บรรดาพวกร้านกาแฟนี่ละครับ ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มาก่อน
แต่ผมเองก็ไม่รู้รายละเอียด เลยไม่อยากจะพูดอะไรมาก
แล้วเด็กโต๊ะที่เดินมาบอกเพื่อนเค้า ก็ลุกออกไปจากร้านกันหมด

แต่แล้วครับเรื่องก็มาเกิดขึ้นกับผมเอง ตอนประมาณ 16.00 ครับ
ผมได้ลุกออกไปจากร้านโดยยังมีเครื่องดื่มที่เหลืออยู่ประมาณ 2 คำ
และชีทคำบรรยายและเครื่องเขียนต่างๆวางทิ้งไว้ครับ
ตอนนั้นผมลุกออกมาเพื่อเข้าห้องน้ำ และทำธุระนิดหน่อย
เป็นเวลาประมาณ 5 นาทีครับ พอผมกลับมาปรากฎว่าของต่างๆที่ผมวางไว้
หายไปหมดเลยครับ ผมก็งงอยู่สักพัก ว่าเกิดอะไรขึ้น ของหายไปได้ไง
สักพักหนึ่งผมจึงหันไปถามโต๊ะที่นั่งถัดจากผมไป ที่นั่งอ่านหนังสือเหมือนกัน
และนั่งอยู่ก่อนที่ผมจะลุกออกไป
ว่าของบนโต๊ะผมหายไปไหน แล้วก็ได้คำตอบว่า พนักงานเก็บไป
ผมยิ่งงไปกันใหญเลย ว่าเอ๊ะเค้ามาเก็บของๆผมไปทำไม
ในตอนแรกผมยังมองโลกในแง่ดีครับ ว่าหรือพนักงานคิดว่าเราลืมเลยเก็บไว้ให้หรือเปล่า
ผมจึงเดินไปที่เคาเตอร์พนักงานครับ แล้วเลยเห็นว่าของๆผมถูกรวบกองไว้บนเคาเตอร์
ผมก็เลยถามพนักงานครับ ว่า "นี่เก็บมาหรอครับ"
พนักงานมีกันอยู่สองคนครับ ทั้งสองก็หันมามองผมสักพักหนึ่ง แล้วก็ไม่ได้พูดอะไร
แล้วพยักหน้าให้ผมทีนึง เอาแล้วครับผมงงไปกันใหญ่ ว่าทำไมจึงเก็บของผมมา
แล้วยังไม่ให้เหตุผลอะไรอีก

ผมก็เลยหยิบของแล้วกลับมานั่งที่โต๊ะเดิมครับ บรรยากาศร้านตอนนั้นก็ยังมีลูกค้าอยู่พอสมควรครับ
แต่ไม่ถึงกับไม่มีที่นั่งว่าง
ประมาณ1นาทีได้ครับ และแล้วครับพนักงานผู้หญิงคนหนึ่งก็เดินมาที่โต๊ะผมครับ
พร้อมกับถือเมนูมา แล้วพูดกับผมครับว่า
"สั่งอะไรเพิ่มหน่อยไหม เพราะว่าทางร้านเราไม่เหมือนพวกร้านKFC ที่ลูกค้าจะเดินเข้าเดินออกจากร้านได้"
ประโยคนี้เลยครับ โดยพูดแบบนี้และไม่มีหางเสียงด้วยครับ ยังจำได้แม่นเลยครับ
งงแตกเลยครับนั่งมากี่ร้านๆ
ผมก็เดินออกไปเข้าห้องน้ำแล้วกลับเข้ามานั่งอ่านต่อเสมอ
และตอนนั้นต้องยอมรับครับว่าโมโหมาก ไหนจะเก็บของผมแล้ว แล้วยังมาพูดจาอย่างนี้กับผมอีก
และตอนที่ผมลุกไปเครื่องดื่มผมก็ยังมีเหลืออยู่ แล้วคุณมีสิทธิอะไรมาเก็บไป
เลยบอกพนักงานไปครับว่า "ไม่สั่งครับ"
พนักงานก็ยึกยักอยู่แปปนึงครับ ก่อนที่จะเดินไป

แต่แล้วครับที่งงไปก้นใหญ่ พนักงานคนเดิมครับเดินกลับมาใหญ่
พร้อมกับกระดาษใบนึง ลักษณะเป็นจดหมายที่มีข้อความและมีขีดเส้นใต้สีแดงกำกับไว้
แล้วพนักงานก็พูดกับผมครับว่า "งั้นช่วยอ่านกระดาษใบนี้หน่อยนะคะ เพราะถ้านั่งนานจะเก็บชั่วโมงละร้อย"
งงๆๆๆๆๆๆๆ อะไรกันนี่ ไม่เคยพบเคยเห็นอะไรแบบนี้มาก่อน
พอพนักงานพูดเสร็จก็วางกระดาษไว้ และเดินไป
โดยมีใจความประมาณว่า ถ้านั่ง2ชั่วโมง แล้วไม่สั่งเพิ่ม จะเก็บชั่วโมงละ100บาท
กระดาษไปนั้นเชิญชมได้ด้านล่างนี้ครับ

ต้องบอกว่าโมโหมากครับกับการกระทำและพฤติกรรมที่พนักงาน
ปฎิบัติต่อลูกค้าแบบนี้ ทั้งเรื่องที่มาเก็บของผมไป
แล้วยังพูดจาไม่ดีกับผม และถ้าจะให้สั่งเพิ่มก็พูดจาดีๆก็ได้ครับ
ไม่ต้องมาบอกว่า ไม่เหมือนร้านKFCอะไรแบบนี้
ผมเลยนั่งงงอยู่สักพักก่อนที่จะลุกออกมาจากร้าน เพราะไม่อยากจะมีเรื่องด้วยครับ

เลยอยากขอฝากไปถึงร้านWhittardนะครับ ว่านโยบายเช่นนี้ ผมไม่ได้ว่าไม่ดีนะครับ
แต่จะทำกันแบบนี้ ช่วยบอกกันก่อนได้ไหมครับ คุณจะทำป้ายเตือนป้ายบอกอะไรก็ได้ครับ
ไม่ใช่ให้ลูกค้าต้องมาเจอแบบนี้ และเรื่องการกระทำและมารยาทของพนักงานอีกครับ
ต้องมีการปรับปรุงกันจริงจังแล้วละครับ เพราะการกระทำเช่นนี้ต้องขอบอกว่ารับไม่ได้จริงๆครับ
หากยังเป็นเช่นนี้ต่อไปนะครับ ผมไม่ได้รู้สึกเสียใจครับว่าร้านคุณจะมีลูกค้าบางส่วนหายไป
เพราะยังไงร้านคุณก็คงยังอยู่ได้เพราะว่าอยู่ในห้างใหญ่ แต่ที่ผมรู้สึกเสียใจ
คือเสียใจกับ Whittard บริษัทแม่ที่อังกฤษครับ เพราะสิ่งต่างที่เกิดขึ้นแบบนี้
มีแต่จะเป็นการสรา้งความเสื่อมเสียให้กับตัวแบรนด์ Whittard ครับ
ซึ่งเรื่องเช่นนี้คงไม่ใช่เรื่องที่บริษัทแม่เค้าอยากจะให้เกิดขึ้นหรอกนะครับ

ขอยืนยันสุดท้ายนี้ครับว่าเรื่องราวทั้งหมดเป็นเรื่องจริง ไม่ได้มีเจตนาจะโจมตีร้านเลย
เพียงแต่ไม่อยากให้ใครต้องมาเจอเหตุการณ์แบบนี้ครับ

จากลูกค้าคนหนึ่งที่ต่อไปนี้คงจะไม่ใช่อีกต่อไป

จากคุณ : supereat
เขียนเมื่อ : 25 ก.ย. 54 13:58:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com