***** ถมเถ จขกท ไปตลาดซื้อไข่ ผัก หมู ฯ จะผัดคะน้า, กะหล่ำ, ผักบุ้ง ฯ งบแถว 200 กินได้เกือบอาทิตย์ แต่ช่วงนี้งบอาจจะสูงกว่าที่คิดไว้หน่อย เพราะ เป็น เทศกาลผักแพง เท่านั้นแหละ อย่างเวลาปกติ ผักคะน้าตีไปโลละ 30 บาท กะหล่ำตีไป 30 บาท หมูอู๊ดๆ ครึ่งโล 80 (ถ้าแพงก็เอาหัวใจหมูก็ได้ โลละ 80 )กระเทียม 2-3 ขีด 20 บาท พริกถุงนึง 10 บาท แค่นี้อยู่ได้ร่วมอาทิตย์สบายๆ ทอดมันปลาครึ่งโล 45-50 บาท กินได้ 2 วันสบายๆ ปลาทูตัวเล็ก (แย่งเหมียวกิน) 3 เข่ง 25 มี 9-12 ตัว กุ้งฝอยครึ่งโล 30 บาท แป้งทอดกรอบสิบกว่าบาท กินได้ 2 วันแบบขึ้นอืด ข้าวสารหอมมะลิใส่กระสอบตามตลาดโลละ 30 บาท ข้าวสาร 1 แก้วกาแฟ ก็ได้ข้าว 1 จาน ถ้าซัก 3 โล ก็ได้ทั้งอาทิตย์สบายๆ ฯ งบ 1500 ต่อเดือน ไม่เห็นต้องอดตรงไหนเลยนี่ครับ เผลอๆ พันเดียวยังอยู่ ที่เหลือซื้อขนมกินเล่นได้ด้วย ว่างๆ จขกท ลองเดินไปตลาดสดเอง เห็นราคาแล้ว ก็ไม่อยากจะไปซื้อของสดตามห้างอีกเลยครับ คะน้าลดกระหน่ำ มี 3 ก้าน (ขีดกว่าๆ ได้มั๊ง) 8-10 บาท ไปตลาดโลละ 20-30 บาท 666
***** ถ้าอยู่ใกล้พวก บิ๊กซี ยิ่งสบาย แถว 2 ทุ่มจะเริ่มลดราคาอาหารสด ขนมปัง แถว 3 ทุ่ม ซื้อ1แถม1 จากราคาที่ลดแล้ว พวกอาหารปรุงสำเร็จที่แพคไว้กินได้เพราะเซลล์วันต่อวัน ขนมปังก็วันต่อวัน ส่วนพวกอาหารพร้อมปรุง ไม่แนะนำ แต่อาจจะต้องแย่งชิงกันหน่อย บรรดาเด็กๆ มหาลัย ที่อยู่หอ วินมอไซค์ นี่ลูกค้าขาประจำเลยก็ว่าได้ เรื่องแบบนี้ไม่เห็นต้องอายเลย (มีช่วงนึง 3 ทุ่มไม่ยอมแพค 1แถม1 ของเหลือเพียบ จนตอนหลังต้องกลับมาแพคใหม่) เท่าที่เห็นวินซื้อพอกิน แต่พวกเด็กหอนี่ ซื้อเหมือนจะไปขายทุกที งบร้อยนึงได้เต็มถุงเขียวใหญ่ สบายๆ ส่วนของลดราคาห้างดอกบัว อย่าได้ไปแตะเชียว ไม่แนะนำเด็ดขาด 666
แก้ไขเมื่อ 02 ต.ค. 54 07:30:31
จากคุณ |
:
monsungja
|
เขียนเมื่อ |
:
2 ต.ค. 54 07:26:11
|
|
|
|