Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครผ่านไปแถวรพ. จุฬา ช่วยคุณลุงซื้อผักด้วยนะคะ [นอกเรื่องแต่อยากขอให้ช่วยค่ะช่วยกันช่วงน้ำท่วมนะคะ] ติดต่อทีมงาน

ก็อปมาจากห้องแป้งนะคะ กระทู้นี้  คิดว่าเพื่อน ๆ ห้องก้นครัวน่าจะสนใจ

http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q11180317/Q11180317.html#5

เมื่อวานเราไปรพ. จุฬา เยี่ยมเพื่อนที่ตึกคัคณางค์ (ถ้าสะกดผิดขออภัยนะคะ) ตอนลงรถมีคุณลุงคนนึง (จริงๆ เค้าก็ยังไม่แก่มากหรอกค่ะ) ดูเหนื่อยๆ
เดินเข้ามาหาแม่เรา ถามว่าซื้อผักมั้ย ด้วยความระแวงคนแปลกหน้า
เรารีบกระซิบบอกแม่ว่า "อย่าซื้อเลยใครก็ไม่รู้" (กลัวเป็นมิจฉาชีพค่ะ)
แต่แม่บอกเราว่า "ช่วยเค้าซื้อหน่อย เค้าอาจจะลำบาก ถึงได้ต้องมาขายตรงนี้" แล้วแม่ก็ช่วยซื้อมะระมา 1 ลูก จริงๆ คุณลุงถามว่ามีผักอย่างอื่นอีก
ซื้อมั้ย มีผักหลายอย่างใส่ในถุงพลาสติกหยิบออกมาให้ดู
แล้วเห็นคุณลุงบอกว่าตอนนี้น้ำท่วมไม่มีลูกค้า
เราไม่ได้ถามรายละเอียดมาก พอดีตอนนั้นก็ยังรู้สึกระแวงอยู่

วันนี้กลับมาบ้าน พร้อมกับฟังข่าวว่าน้ำท่วมหลายจุดและกำลังเข้ามาทาง
กทม. รอบนอก มาถึงบ้านคุณแม่ทำต้มมะระให้กิน
ผักที่ซื้อจากลุงเมื่อวานนี่เอง ผักเค้าดีมากนะคะ อร่อยและสด
เรามานั่งนึกในใจว่าไม่น่าไปห้ามแม่เลย (แต่ก็ยังดีที่แม่ช่วยซื้อมาอย่างนึง)
คุณลุงเค้าคงไม่มีลูกค้าจริงๆ เลยต้องมาขายตามพื้นที่แบบนี้
แล้วของมันก็เป็นของสด ถ้าไม่มีใครช่วยซื้อก็คงเก็บไม่ได้หลายวัน
เรารู้สึกแย่เหมือนกัน รู้อย่างนี้ช่วยซื้อเยอะกว่านี้ก็ดี

เลยมา post บอกเพื่อนๆ ในนี้ค่ะ คือคิดว่าห้องนี้น่าจะมีหนุ่ม-สาวใจดี
อยู่เยอะค่ะ
ถ้ามีโอกาสผ่านไปแถวนั้น และเจอคุณลุงที่เอาผักมาขายก็ช่วยเค้าซื้อหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
:)

จากคุณ : KaNa-IRC
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 54 01:59:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com