Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามเกี่ยวกับเค้กเผือกค่ะ ติดต่อทีมงาน

เคยทำชิฟฟอนตัวช็อคหน้านิ่ม ทำออกมาแล้วมันฟูเบานิ่มดีค่ะ แต่พอทำเค้กเผือก  ทำออกมาแล้วเนื้อตรงด้านล่างเค้กมันแน่นและดูเหมือนเนื้อเผือกมันกองอยู่ตรงด้านล่าง ไม่ฟูเบาทั่วทั้งก้อน ไม่ทราบน่าจะเกิดจากอะไร และพอมีวิธีแก้มั๊ยคะ

ขอถามอีกนิดนึงค่ะ ปกติชิฟฟอนเค้กที่มีเนื้อผลไม้ผสม เนื้อมันจะไม่นุ่มฟูเท่า่ชิฟฟอนที่เราไม่ได้ผสมเนื้อผลไม้รึเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

สูตรชิฟฟอนเค้กเผือกที่ทำค่ะ (สูตรได้จากบล๊อคของคุณ wee_nong ขอบคุณคุณ wee_nongด้วยนะคะ)

ส่วนผสมที่1
แป้งเค้ก 80 กรัม
ผงฟู 1 ชช.
เกลือ 1/4 ชช.
น้ำตาล 45 กรัม
น้ำกะทิ 60 กรัม พอดีไม่มีกระทิ ก็เลยเปลี่ยนเป็นนมสดค่ะ
น้ำมัน 40 กรัม
ไข่แดง 3 ฟอง
สีม่วง 1/4 ชช.
เผือกบดละเอียด 75 กรัม

ส่วนผสมที่ 2
ไข่ขาว 3 ฟอง
น้ำตาลทราย 45 กรัม
ครีมออฟ ทาทาร์ 1/4 ชช.

ตอนอบเสร็จสับสนนิดหน่อยคว่ำเค้กไว้บนตะแกรง พอถอดพิมพ์ออกก้นเค้กมันโค้งลงนิดๆ(ตรงรอบเค้กด้านข้างจะสูงกว่านิดหน่อย) พอจับพลิกขึ้นแ่ล้วหั่นครึ่งทำให้ชิ้นล่างตรงรอยต่อมันแคบกว่าชิ้นบนไม่ทราบว่าัเกี่ยวกับตรงนี้รึเปล่าคะ

จากคุณ : majayaa
เขียนเมื่อ : วันออกพรรษา 54 06:59:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com