Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รีวิว เค้กไมโครเวฟ มีแค่ไมโครเวฟก็ทำได้ค่ะ (ตอน2:เค้กช็อคโกแล็ต) ติดต่อทีมงาน

แหะๆวันนี้ทำสองกระทู้เลยค่ะ
อีกอันนี่ค่ะ เค้กไมโครเวฟตอน1

อันนี้อุปกรณ์มี

น้ำตาล 2 ช้อนโต๊ะ
น้ำผึ้ง 1 ช้อนโต๊ะ
แป้งเค้ก 4 ช้อนโต๊ะพูนๆค่ะ
ผงฟู 1/2 ช้อนชา
นมจืด 3 ช้อนโต๊ะ
ไข่ 1 ฟอง
โกโก้ 3 ช้อนโต๊ะ
ช็อคโกแลต
เนยนิดนึงค่ะ
กลิ่นวนิลา (จขกท.ไม่มีเลยไม่ใส่555)

วิธีทำ

ค้นพบว่าตัวเองรีวิวแย่มากT^T
งั้นจะสรุปขั้นตอนแบบไม่มีภาพล่ะกันนะคะ น่าจะง่ายกว่า55+

1. นำ แป้งเค้ก ผงโกโก้ ผงฟูใส่รวมกันแล้วใช้ที่ตีไข่คนๆให้เข้ากันเป็นเนื้อเดียว

2. เตรียมชามอีกใบตอกไข่เข้าไป อย่าเอาไข่แบบเย็นๆนะคะ ถ้าเพิ่งเอาออกมาจากตู้เย็นวางทิ้งไว้แปบนึงก่อน ใส่น้ำผึ้งกับน้ำตาลเข้าไป(ถ้าไม่มีน้ำผึ้งก็ใส่น้ำตาลไป3ช้อนโต๊ะล่ะกันค่ะ)
และก็ตีเข้าไปค่ะ เราไม่มีเครื่องตีไข่ดังนั้น แรงงานตัวเองนี่ล่ะ ตีเข้าไป ให้มันเป็นฟองละเอียดแบบในภาะที่3นะคะเวลายกที่ตีขึ้นมามันจะไม่เหลวๆอ่ะ ฟูๆ(แบบภาพที่3ค่ะ)

3. นำชามไข่ของเราเทลงไปในชามที่ใส่แป้งเค้ก(ข้อ1นั่นล่ะค่ะ) เทใส่ตรงกลางแล้วคนเบาๆ อย่ากวาดนะคะค่อยๆคนจากในไปเรื่อยๆจนกลายเป็นเนื้อเดียวกันทั้งหมด

4. นำเนยละลายใส่ลงไปแล้วคนให้เข้ากัน ตามด้วยนม(นำไปอุ่นก่อน อย่าใส่แบบเย็นนะคะ)คนให้เข้ากัน

5.เทใส่แก้วทรงสูง ให้มันประมาณครึ่งแกวอ่ะค่ะ ไม่งั้นมีล้นแน่ๆแล้วก็ใส่ช็อคโกแลตชิ้นเล็กๆ รึ ช็อคโกแลตชิพลงไปคนเบาๆ(อย่าคนเยอะไม่งั้นมันจะลงไปนอนก้นหมดเลย)
สุดท้ายจะโรยช็อคโกแลตธรรมดารึน้ำตาลสีๆลงไปก็ได้ค่ะ แต่ไม่ต้องคนเอามาแทนการแต่งหน้าไปเลย55+

แก้ไขเมื่อ 17 ต.ค. 54 21:13:36

แก้ไขเมื่อ 16 ต.ค. 54 16:57:12

แก้ไขเมื่อ 16 ต.ค. 54 16:52:22

จากคุณ : natty_pantip
เขียนเมื่อ : 16 ต.ค. 54 16:48:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com