Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตีเค้กไม่ขึ้น (ขอโทษที่ไม่มีภาพประกอบค่ะ) ติดต่อทีมงาน

เนื่องจากเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านได้ทำเค้กชิฟฟ่อนส้มแบบใส่ถ้วยฟรอยล์ค่ะ ปรากฎว่าตอนอยู่ในเตาก็ขึ้นฟูดี นำมาแต่งหน้าเค้กเรียบร้อย แต่พอลองตักชิมดู ปรากฎว่า เค้กมันแฉะๆ แถมตรงส่วนที่เป็นก้นเค้ก แอบเป็นไตนิดนึง ...

เท่านั้นยังไม่พอค่ะ ด้วยความที่อยากกิน Toffee Cake ก็เลยทำกินเอง ปรากฎว่า ตีไข่ น้ำตาล แป้ง ผงฟู ยืนตีอยู่นานเลยค่ะ ตียังไงก็ไม่ขึ้น ทำแบบนี้ 3 รอบ ไม่ขึ้นสักรอบ ลองเปลี่ยนแป้งก็แล้ว ไข่ซื้อแบบสดๆ ก็แล้ว จนถึงตอนนี้หาสาเหตุไม่ได้ เสียดายไข่มากๆ เลยค่ะ หมดไปเกือบ 20 ฟอง (เอาไปช่วยน้ำท่วมได้ตั้งเยอะ) จึงอยากรู้ว่ามันจะเป็นเพราะผงฟูหรือป่าวคะ ที่ทำให้เราตีเค้กไม่ขึ้นน่ะค่ะ คิดจนปวดหมองไปหมดแล้วค่ะ รบกวนกูรูแนะนำทีนะคะ T__T

จากคุณ : kat16
เขียนเมื่อ : 17 ต.ค. 54 11:33:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com