Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

### 5 mins. Steak อาหารง่ายๆ ในวันเครียดๆ ### ติดต่อทีมงาน

ไม่รู้ว่าพ่อแม่พี่น้องห้องก้นครัวเป็นยังไงบ้างกับสถานการณ์น้ำท่วมครับ ผมเองทาง office ไ้ด้บอกให้กลับบ้านเร็ว เนื่องจากนวนครแตกแล้ว ซึ่งจริงๆของผมยังไม่ได้ท่วมหรืออะไรครับ (หวังว่า) แต่ให้กลับเร็วเนื่องจากทาง HR กลัวว่าจะเดินทางกลับลำบากเพราะความโกลาหลจากการจราจร ดูข่าวเยอะๆแล้วก็เครียด แต่ก็ต้องดูอยู่ดี หวังว่าพวกเราจะผ่านวิกฤตนี้กันไปได้เร็วๆนะครับ

ก็เลยได้กลับบ้านตั้งแต่บ่ายโมงกว่าๆ เลยแวะซื้อของที่ Tops ตุนๆไว้ครับ แถมอยู่คนเดียวต่่างหาก กะว่าจะทำ steak กินง่ายๆนี่แหละครับ หาซื้อ steak ที่เค้าขายเป็นแพ็คๆไว้ ของผมซื้อแบบ Rib Eye มา ภาษาไทยเขียนไว้ว่า สันแหลม  ได้มา 2 ชิ้น 90 บาท

ที่เลือก Rib Eye เพราะว่ามันจะมีมันแทรกหน่อยๆครับ ทำให้เนื้อไม่แข็งมาก ตอนกินก็เขี่ยๆมันเอาครับ เคยซื้อพวกสะโำพกแบบไร้มันมา ปรากฏว่าแอบแข็งนิดหน่อย แต่อย่างว่าครับ ด้วยราคาแค่นี้ ไม่ได้หวังอะไรมากมาย เอาไว้อารมณ์ดีๆทำ dinner ดีๆให้คุณแฟนกินจะซื้อพวกเนื้อ aus มาทำครับ ^^

(ปล. ตอนอยู่ Tops คว้าพวกสลัดมาด้วยก็ดีนะครับ เอาไว้กินกะ steak เดี๋ยวไม่มีผัก...ผมหยิบๆมาเผื่อทำน้ำเกรวี่ด้วย มีเห็ดและหอมใหญ่ครับ)

หมักเนื้อ: ง่ายๆครับ สูตรจาก chef ซักคนใน youtube คือ เอาคนอร์ก้อน รสเนื้อนี่แหละครับ ละลายน้ำอุ่นนิดหน่อย (เพราะถ้ัาไม่ละลายแล้วจะเป็นก้อน เอามาถูๆลำบากครับ) แล้วเอามาหมักกับเนื้อครับ (ซึ่งอันนี้ไม่ต้องเยอะนะครับ เนื่องจากซุปก้อนค่อนข้างเค็มอยู่แล้วครับ) บดพริกไทยดำใส่
แล้วเอาเข้าตู้เย็นซักครึ่งชม.ครับ 

แก้ไขเมื่อ 17 ต.ค. 54 20:18:39

จากคุณ : AMIYAMA
เขียนเมื่อ : 17 ต.ค. 54 19:55:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com