Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำตารางบอกส่วนผสมทดแทนในการทำเบเกอร์รี่ มาแบ่งปันกันค่ะ ติดต่อทีมงาน

บางครั้งที่เราทำเบเกอร์รี่ แล้วเจอปัญหาว่าส่วนผสมหรือวัตถุดิบบางอย่างเราไม่ได้มีติดบ้าน จะไปซื้อก็กลัวจะเหลือบ้าง ขี้เกียจออกจากบ้านบ้าง

วันนี้ซีก็เลยทำตารางแจกแจงรายละเอียด ว่าส่วนผสมไหนจะทดแทนได้ด้วยอะไรมาบอกกันค่ะ (หลังจากที่ปลุกปล้ำกับมันมาสักพัก ทำเป็นตารางเพื่อให้ดูง่าย แต่เอาลง blog ไม่เป็น หาวิธีอยู่ค่อนวัน สุดท้ายก็ต้อง capture มาเป็นส่วนๆ นะคะ)

แต่ที่จริงแล้วการใช้ส่วนผสมทดแทน อาจทำให้รสชาติ หรือรสสัมผัส เปลี่ยนไปจากสูตรนะคะ ดังนั้นก่อนจะใช้อะไรทดแทนควรจะเข้าใจบทบาทหน้าที่ของส่วนผสมนั้นๆ เสียก่อนค่ะ แล้วก็ใช้ตารางนี้เพื่อเป็นแนวทางเท่านั้นนะคะ

อ้างอิงมาจาก http://joyofbaking.com/IngredientSubstitution.html แปล และรวบรวมมาผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้านะคะ กูรูท่านใดจะช่วยแก้ไขก็ยินดีค่ะ (ตอนนี้เข้าบล็อกไม่ได้เลยเอามาใส่ในกระทู้ก่อนนะคะ)

จากคุณ : น้ำอุ่นดิน
เขียนเมื่อ : 24 ต.ค. 54 15:54:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com