Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(มือใหม่ม๊ากกก) รบกวนช่วยแปลงสูตรส่วนผสมซอสเค้กส้ม (แม่สลิ่ม)ให้ทีค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะทุกคน  มือใหม่มากๆ  เราไม่เคยผสมเค้กเองเลย ปกติจะซื้อแต่แบบกล่องสำเร็จ แล้วเอามาปั่นๆแล้วอบ  ง่ายๆน่ะค่ะ    วันเสาร์นี้เป้นวันเกิดลูกชาย  เราอยากทำเค้กส้มค่ะ เพราะลูกชายยังทานพวกเค้กครืมสดไม่ได้
ครั้นจะซื้อ  ที่เมกาเค้กหวานมากกกกกก  เราไม่ชอบน่ะค่ะ  วันเกิดขวบปีแรกเลยอยากทำเองค่ะ

เราขอรบกวนช่วยแปลงสูตรจาก  กรัม เป้น ถ้วย หรือช้อนชา ช้อนโต๊ะให้หน่อยได้มั๊ยคะ คือเราไม่มีตาชั่งน่ะค่ะ  ตัวสปันเค้กเราซื้อผงสำเร็จมาผสมไข่กับน้ำเอาค่ะ  จะได้ทำแต่ซอสส้ม

ส่วนผสมหน้าซอสส้ม
น้ำเปล่า 300 กรัม
น้ำส้มซันควิกเข้มข้น 50 กรัม
น้ำตาลทราย 120 กรัม
แป้งกวนไส้ 25 กรัม
เนยสด 20 กรัม

เราก๊อบมาจากบล๊อคแม่สลิ่มนะคะ  ขอขอบคุณมากๆค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่ะ  แล้วจะเอาผลงานมาโชว์นะคะ

จากคุณ : มาม่าน้ำข้น
เขียนเมื่อ : 28 ต.ค. 54 11:51:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com