Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วิธีหุงข้าวเหนียวด้วยหม้อหุงข้าวไฟฟ้าแบบมีที่นึ่ง ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

ไม่แน่ใจว่ามีใครเคยแนะนำวิธีนี้เเล้วหรือยัง แต่เราก็คิดเองนะวิธีนี้อ่ะ ^^ ซ้ำกับใครไหมเอ่ย >_< ถ้าซ้ำก็ขอโทษด้วยนะคะ

มีวิธีนึ่งข้าวเหนียวด้วยหม้อหุงข้าวไฟฟ้าแบบมีที่นึ่งมาฝากค่ะ สำหรับบางคนที่ไม่ถนัดด้วยการหุงแบบธรรมดา(ที่กะน้ำปริ่มๆข้าว อาจจะน้ำน้อยไปมากไป) แบบใช้ไมโครเวฟ บางครั้งอาจจะออกมาแฉะไปแข็งไป เรามาประยุกต์ใช้ด้วยวิธีใกล้เคียงกับแบบดั้งเดิมที่นึ่งด้วยหวด ก็คือใช้การนึ่งเหมือนกันนั่นเอง

อุปกรณ์มี

หม้อหุงข้าวไฟฟ้า
ที่นึ่ง
ผ้าขาวบาง ที่ใช้กรองอาหารนั่นแหละค่ะ

แค่นี้เองค่ะอุปกรณ์

จะแช่ข้าว หรือไม่แช่ก็เเล้วแต่จะทานกันเลยค่ะ

วิธีการก็คือ ใส่น้ำในหม้อ กะเอา ไม่ต้องเยอะมากเกินไปเพราะจะเดือดช้า แต่เวลาน้ำเดือดๆน้ำต้องไม่เหือดนะเดี๋ยวหม้อไหม้ ของเราใส่เท่าขีดข้างหม้อ 1 ถ้วยจ้า แล้วก็เอาไปใส่ตัวเครื่องปิดฝากดปุ่ม cook รอไว้ก็ได้

จากนั้นเราก็มาเทข้าวกรองผ่านผ้าขาวบาง ทีนี้ก็จะเหลือแต่ข้าวเปล่าๆในผ้าขาวบาง (ตอนนี้ไม่ได้ถ่ายรูปมา จินตนาการเอาเเล้วกันค่ะ ^^)

เสร็จเเล้วก็เอาผ้าขาวบางไปวางในที่นึ่ง ไม่ต้องแผ่กระจายๆข้าวก็ได้ ถ้าไม่ได้นึ่งเยอะ ถ้าทำปริมาณทานคนเดียว ก็ให้มันพูนๆตรงกลาง แล้วก็เอาปลายมามาปิดๆขยุ้มๆไว้ เมื่อดูดีเเล้ว ก็ปิดฝา เวลากะเอาเองตามปริมาณที่หุง ถ้าคนเดียวก็ราว 15-20 นาที ไม่มั่นใจ ก็เปิดฝาดูได้ไม่เป็นไร

เมื่อข้าวสุกแล้วก็คลุกๆข้าว กลับเอาด้านล่างขึ้นมา เเล้วก็ขยุ้มผ้าไว้ตามเดิม นึ่งต่ออีกหน่อย (ตอนนี้ปิดเครื่องหม้อหุงข้าวเลยก็ได้ เพราะน้ำเดือดอยู่เเล้ว ไอมันระอุได้อีกนาน จะได้ไม่เปลืองไฟ)  จะเอาสุกแค่ไหนก็ตามใจเลย แงะๆมาชิมดูก็ได้

แค่นี้ก็ได้ข้าวเหนียวเม็ดสวยๆร้อนๆนุ่มหอมๆมาทานเเล้วจ๊ะ ลองกันดูนะคะ ^^

จากคุณ : BeNettY
เขียนเมื่อ : 29 ต.ค. 54 01:28:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com