Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีใครเคยทำปลาต้มเค็ม ที่มีส่วนประกอบประมาณนี้ไหมคะ อยากทราบว่าทำยังไงให้อร่อย ติดต่อทีมงาน

เมื่อเจ็ดแปดปีก่อน  เคยอยู่บ้านพี่คนนึงเป็นเจ้าของร้านอาหารไทย ค่าห้องค่ากินอยู่รวมหมด พี่เค้าทำปลาต้มเค็ม อร่อยมากๆค่ะ ถามเค้าว่าทำยังไง เค้าบอกทำง่ายๆ แค่ใส่ ทุกอย่างลงไปในหม้อ เปิดไฟเบาๆ เคียวไปเรื่อยๆ

ส่วนประกอบ มี ปลา (ปลาอะไรก็ไม่รู้เคี่ยวจนเปื่อย) มะเขือเทศเชอรี่ ผักกาดดอง (เค้าดองเอง) แล้วก็เอาหมูสามชั้นวางรองไว้ชั้นล่างสุด เครื่องปรุงเค้าบอกใส่ซีอิ้ว

พอมาลองทำดู ใช้ปลาทู (คงจะเป็นคนละปลากับเค้า) รสชาติพอกินได้ แต่มันไม่อร่อยแบบสุดๆเหมือนที่เค้าทำค่ะ มีท่านใดเคยทำปลาต้มเค็มสูตรประมาณนี้ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าต้องใส่อะไรเพิ่มอีก อยากลองทำดูใหม่ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : MiSs Sandee
เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 54 19:36:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com