Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ข้าวต้มมัด...ของแม่ ติดต่อทีมงาน

เหลืออันสุดท้ายแล้วนะแม่...

กลับบ้านไปเยี่ยมแม่ทีไร แม่ก็จะทำข้าวต้มมัดแบบนี้มาให้เสมอ แต่ทุกครั้งไม่เคยเอามากินเลย เพราะขี้เกียจหิ้ว

แต่ครั้งนี้ปฏิเสธไม่ได้ เพราะแม่เอาไว้ในกระเป๋าเรียบร้อยแล้ว จะเอาออก แกก็มายืนทำหน้าเศร้า

" ครั้งนี้น้ำมันท่วม ไม่กินก็แบ่ง ๆเขากินก็ได้ "

แม่กลัวผมจะอดช่วงน้ำท่วม พ่อบอกว่า แม่นอนไม่หลับหลายคืน เวลาดูข่าวทหารออกไปช่วยน้ำท่วม กลัวน้ำจะพัดลูกชายไป  จนพ่อต้องโทรมาบอกว่าแม่เป็นห่วง  ผมก็ไม่ค่อยได้โทรกลับบ้านเท่าไรนัก นาน ๆ กว่าจะได้หยุดที ยิ่งช่วงน้ำท่วม ออกขนของช่วยเขา

ข้าวต้มของแม่ ทำง่าย ๆ แต่รสชาติอร่อย สำหรับผมนะ วันนั้นเก็บมะพร้าวอ่อน ขุดมะพร้าว คลุกส่วนผสมให้ แม่ทำการห่อ เพราะห่อไม่เป็น ได้แต่นั่งดู และก่อไฟต้ม

กลับบ้านทีไร น้ำหนักขึ้นตลอด เพราะแม่หาแต่ของกินมาให้ ช่วงเดินทางกลับ น่ำท่วมแถวรังสิต ขอบอกว่ารถติด หิวมาก ข้าวต้มของแม่ทำให้ลูกอิ่ม ได้แบ่งให้ไอ้หนูข้าง ๆด้วย

หน้าหนาวนี้เดี๋ยวผมจะกลับไปหาแม่นะครับ ไปช่วยเกี่ยวข้าว และจะกลับไปกินข้าวต้มมัดฝีมือแม่อีก

ดูแลสุขภาพนะครับ

เทียน...ทหารแก่ของแม่

จากคุณ : Teanarm
เขียนเมื่อ : 5 พ.ย. 54 09:33:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com