Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

- - พี่คะ..รู้ตัวมั้ยว่าพี่เป็นผู้ประสบภัยที่ใจดีที่สุดในโลกเลย ^ ^ - - ติดต่อทีมงาน

เป็นเรื่องราวของแฟนเราเองนะคะ เค้าพบเจอเรื่องดีดีในสถาณการณ์น้ำท่วมแบบนี้
เลยอยากมาเล่าใ้ห้เพื่อน ๆ ฟังบ้าง ว่าท่ามกลางน้ำท่วมแบบนี้ "น้ำใจ" จากพี่น้องชาวไทยของเรา...ไม่เคยหายไปจริง ๆ

เมื่อวันจันทร์ที่ 7 พ.ย. ที่ผ่านมา แฟนเรากะจะไปซื้อไข่ไก่มาไว้ เนื่องจากข่าวบอกว่าน้ำเริ่มมาถึงสี่แยกสุทธิสารแล้ว(แฟนเราอยู่แถวนั้น)

แฟนเราเดินเข้าไปสถานี MRT พระราม 9 เห็นพี่ๆ 3 คนกำลังหอบข้าวของ มีไข่ในถุง BigC ด้วย เลยกะจะไปถามว่าที่ BigC ราคาเท่าไร

แฟนเรา : พี่คับ ขอโทษคับ พี่ซื้อไข่มาเท่าไรเหรอคับ
พี่ ๆ : อ๋อ พี่ซื้อไว้ตั้งนานแหละ พึ่งอพยพมาเนี้ย พี่แค่เอาไข่ใส่ถุง BigC เฉยๆ
แฟนเรา : อ๋อ ขอบคุณครับ
พี่ ๆ : น้องหาซื้อไม่ได้เหรอ เนี้ย
แฟนเรา : คับ ว่าจะไปเดินหาดูอยู่คับ
พี่ ๆ : งั้นเดี๋ยวพี่แบ่งให้
แฟนเรา : หง่ะ ไม่เป็นไรคับพี่ เดี๋ยวผม ไปหาซื้อเองดีกว่า ^^
พี่ ๆ: ไม่เป็นไร น้องหาซื้อไม่ได้ ช่วงนี้ก็เงี้ยะแหละ ช่วยๆ กัน อะ พี่ให้ละกัน
แฟนเรา : งั้นขอบคุณครับ ^^
...จากนั้นพี่เค้าก็จัดแจงวางไข่ลงที่พื้นในสถานี MRT แล้วแบ่งไข่ให้ตรงนั้นเลยค่ะ

แฟนเราจะขอซื้อต่อพี่เค้าก็ไม่เอาเงินนะคะ เค้าก็เลยอาสาจะช่วยถือของพี่ ๆ เค้าก็ไม่ยอม บอกว่าไม่เป็นไรจ้า พี่เขาให้ไข่มาตั้งเกือบ 20 ฟอง รู้สึกซึ้งในน้ำใจสุดๆ และพี่เค้ายังบอกว่าให้เอาไปแช่ตู้เย็นไว้นะคะ เพราะไข่พี่เค้าซื้อมาไว้ตั้งแต่ช่วงน้ำท่วมแรก ๆ แล้ว

..น้ำใจจากคนไทยมีให้กันเสมอเลย ว่ามั้ยคะ ..

แก้ไขเมื่อ 10 พ.ย. 54 08:45:43

จากคุณ : ionica
เขียนเมื่อ : วันลอยกระทง 54 08:42:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com