Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แนะนำขนมที่คนไทยไม่ค่อยรู้จักหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

หลังน้ำท่วมยังนึกไม่ออกว่าจะทำขนมอะไรดี รบกวนแนะนำขนมที่คนไทยไม่ค่อยจะรู้จักหรือไม่ค่อยแพร่หลายในไทยหน่อยครับ ขอเป็นชื่อก็ได้ครับเดี๋ยวจะพยามไปเซิร์ชหาวิธีทำเอง อยากลองหาอะไรแปลกใหม่ๆทำสนุกๆคลายเครียดหลังน้ำลดครับ

สำหรับความคิดส่วนตัวของผมขนมที่ชาวไทยไม่ค่อยรู้จักก็อาทิเช่น

ตะวันตก - เลมิงตันเค้ก (Lamington Cake), บาคลาวา(Bakalava), ทาร์ตตาแตง(Tart tatin)

ญี่ปุ่น - มิซึมันจู(水まんじゅう), วาราบิโมจิ(わらびもち)

ภาระตะ - เจเลบี (Jalebi), ราสมาลัย (Rasmalai)

ไทย - ขนมหม้อตาล, มัสกอด

ชาติไหนสัญชาติไหนก็ได้ครับ รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

จากคุณ : songnana
เขียนเมื่อ : วันลอยกระทง 54 21:52:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com