Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

- อยู่ญี่ปุ่น เพื่อนจากหลายๆประเทศอยากให้ทำผัดไทให้กิน แต่ไม่มีมะขามเปียกทำไงดีครับ ?- ติดต่อทีมงาน

ก่อนมาญี่ปุ่น ผมเชื่อมาตลอดว่า ต้มยำกุ้ง คืออาหาร ชื่อดังของไทย

แต่เอาเข้าจริงๆ จากประสบการณ์จริงๆเลยครับ

คนจีน ไต้หวัน สวีเดน ญี่ปุ่น แล้วก็ เวียมนาม อยากกินผัดไทยมาก ให้สอนทำผัดไทยด้วย

วัตถุดิบตอนนี้ ที่หาได้ ก็มีพวก ผักต่างๆ ถั่วงอก น้ำเลม่อนไม่รู้เหมือนน้ำมะนาวหรือเปล่า (แพงอ่ะ คนญี่ปุ่นไม่กินเปรี้ยว) แล้วก็มิริน ใช้แทนน้ำส้มสายชูได้ไหม มีแอลกอฮอพอกริ่มๆ ส่วนต้นกุยฉ่าย ไม่รู้จะมีไหม แต่หัวปลีนี่ไม่มีแน่ๆ แล้วก็ กุ้งและเต้าหู้ที่นี่หาได้ทั่วไปครับ แต่เต้าหู้เหลืองแข็งแบบเมืองไทยไม่มี มีแค่เต้าหู้ทอด ขอคำแนะนำด้วยครับ

ตั้งใจจะทำแบบห่อไข่ครับ คนต่างชาตคาดหวังเอาไว้มาก

ปล. ผมเอาโลโบ้ผัดไทยติดตัวมาด้วยครับ

จากคุณ : My_Aris
เขียนเมื่อ : 11 พ.ย. 54 22:22:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com