Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[CR] ชวนคุยเรื่องห่าน ๆ...คุยเล่น ๆ ถามความเห็นผู้ที่ชอบกินห่านน่ะครับ ติดต่อทีมงาน

เป็นคนชอบกินเป็ด กินห่าน แต่ห่านนี่นานๆ จะได้หม่ำที หาร้านไม่ค่อยเจอ
ที่เคยไปหม่ำในไทยนี่ก็มีที่ท่าดินแดงครับ  3-4 ปีมาแล้วมั้ง
เดลินิวส์มีคอลัมน์เขียนถึงห่านท่าดินแดง ก็เลยหาทางไปกิน
แต่ไม่เชี่ยวชาญเส้นทางแถบนั้น จำได้ว่าหลงไปหลงมา ถนนเป็นวันเวย์
ที่จอดรถก็หาลำบาก วนไปวนมาเห็นที่จอดรถก็ต้องจอดไปก่อน
แล้วเรียกตุ๊กๆ ไปส่งร้านห่าน จำได้ว่าห่านพะโล้น้ำพะโล้หอมอร่อยมาก
เนื้อนุ่มเนียนมาก แต่ความที่ไปลำบากมากๆ ก็เลยยังไม่ได้ไปกินอีกสักทีครับ

ผมสังเกตว่าตามร้าน ถ้าเป็นขาห่านอบหม้อดินเห็นมีบ่อย
แต่ห่านพะโล้นี่หายากจริงๆ วันนี้เล่นเน็ตเจอชื่อร้านห่านพะโล้ ฉั่วคิมเฮ็ง
บางคนบอกว่าหัวน้ำพะโล้ที่นี่เคี่ยวค้างไว้ร้อยปีแล้ว
ความหมายก็คือตั้งแต่ทำนี่จะไม่เทน้ำทิ้ง ใช้เติมไปเรื่อยๆ
ร้านนี้เปิบพิสดารแนะนำ อยู่แถบพัฒนาการ  บ่ายนี้ผมไปทานมา
ห่านเนื้อหนาแน่น ราคาก็ไม่แพง แต่เนื้อออกแนวแข็งนิดๆ
และน้ำพะโล้ไม่หอมเท่าที่จินตนาการไว้ 100 ปีครับ จะให้วิจารณ์ก็วิจารณ์ลำบาก
เพราะห่านพะโล้นี่ร้อยวันพันปีจะทานสักที
เลยอยากชวนผู้เชี่ยวชาญห่านคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นน่ะครับ

ร้านนี้เขาขายห่านพะโล้ และไก่ตอน แต่ไม่มีเป็ดเลย มีนวดด้วย
แต่พอถามแล้วยังงงอยู่ว่าหูฝาดไปไหม ถามว่ามีนวดฝ่าเท้าไหม
แต่ตอบมาพูดทำนองว่า มี แต่แถมนวดให้ทุกจุดเลยค่ะ ?

ห่านย่างถ้าเป็นแบบย่างในไทยนี่คิดว่ายังไม่เคยหม่ำครับ
ภาพประกอบนี่เป็นห่านย่างที่ไปทานมาที่ Venetian มาเก๊าน่ะครับ

กระทู้เดิม ชวนคุยเรื่องเป็ดครับhttp://www.pantip.com/cafe/food/topic/D11235909/D11235909.html

อันนี้เป็ดปักกิ่ง IATA ครับ
http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D11284646/D11284646.html

จากคุณ : kugar
เขียนเมื่อ : 12 พ.ย. 54 21:41:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com