Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++ วันนี้ลองหัดทำหมูกรอบครับ แต่มีปัญหาอยากสอบถาม +++ ติดต่อทีมงาน

วันก่อนเปิดอ่านข้อมูลในอินเตอร์เนต แล้วเกิดอยากลองทำดู

เมื่อวานเลย ไปซื้อหมูสามชั้นมาก้อนนึงครับ  เอามาหัดทำ

ขั้นตอนการทำคร่าวๆ(เพื่อขอคำแนะนำ)

ผมเอาหมูสามชั้นมาล้างให้สะอาด หมัก ซีอิ้ว+ทาเกลือ ทั้ง 2 ด้าน หมักไว้ 1 คืน
เช้าเอาลงต้มน้ำผสมเกลือป่น+ซีอิ้ว

พอสุกทั้งชิ้น  รินน้ำออกให้ปริ่มๆหนังแล้วต้มต่ออีก 1 ชม. จนหนังนิ่ม

เอาขึ้นใส่ตะแกรงจิ้มหนังจนพรุน แล้วเอาไปผึ่งแดด 1 ชม. แต่สังเกตว่าหนังยังไม่ค่อยแห้งเท่าไหร่

เอาลงทอดน้ำมันท่วม พลิกด้านหนังลง ไฟแรงปานกลาง หนังระเบิดพอสมควร พลิกไปมาทุกด้านสุกเหลืองทั่วแล้วเอาขึ้นพัก  รินน้ำมันออกเหลือแค่ ปริ่มหนังกับมัน  แล้วเอาหนังลงทอดซ้ำอีกรอบจนกรอบมากขึ้น

ทำออกมาหน้าตาก็พอใช้  แต่มีปัญหาครับ

คือ  
1. ตัวเนื้อหมูไม่ค่อยมีรสเค็ม และไม่ค่อยหอมซี้อิ้ว

2. ตัวหนังกรอบดี แต่ไม่ค่อยฟูครับ

เลยอยากถามพี่ๆน้องๆที่มีประสบการณ์ ว่ามีจุดไหนที่ผมพลาดไป หรือว่าจะมีเคล็ดลับอะไรดีๆบ้างครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ  ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : ข้าวเหนียวไก่ทอด
เขียนเมื่อ : 13 พ.ย. 54 20:21:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com