Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำแกงจืดแล้วหมูก้อนมันแข็งมากเลย เป็นเพราะอะไรครับรบกวนหน่อยฮะ / เต้าหู้ไข่ชีส??? ติดต่อทีมงาน

ตื่นเต้น ตั้งกระทูห้องก้นครัวครั้งแรก ฮ่าฮ่าฮ่า

รบกวนถามสมาชิกห้องก้นครัวนิดนึงครับ คือผมทำแกงจืดตำลึงตามปกติ ทีนี้พอทำออกมา รสชาติก็พอทานได้ ไม่มีปัญหาเท่าไหร่ แต่ติดตรงที่ตัว หมูก้อน ที่ใส่ลงไป พอสุกแล้วมันแข็ง
ทำให้รู้สึกว่า จุดนี้ตัวเองทำผิดพลาด หรือไม่สมบูรณ์ยังไงไม่รู้

กล่าวคือ ตอนแรกผมมีหมูบดอยู่สองชุดครับ ชุดนึงเป็นหมูบดที่หมักไว้ จริงๆเตรียมจะทำก้อนหมูทอด   อีกชุดนึงเป็นหมูที่ไม่ได้หมัก  ทีนี้กลัวว่าแกงมันจะจืดชืดไป ก็เลยเปลี่ยนใจมาใช้หมูที่หมักไว้ ทำแกงจืดแทน รสโอเค แต่ก้อนมันแข็ง  คือที่กินตามร้าน หรือแกงคนอื่น หมูเค้าก็ค่อนข้างนิ่มนะ จึงอยากถามว่า

1. ทำไมหมูก้อนในแกงจืดผมที่ทำเสร็จแล้วมันแข็งครับ เพราะอะไร
ผมตั้งสมมติฐานอยู่สองข้อ  อันแรกคือ เป็นเพราะตัวหมูบดไม่ละเอียดพอ รึเปล่า
คือ ที่ซื้อมาร้านนี้เป็นหมูบดค่อนข้างหยาบครับ ยังเป็นก้อนกลมอยู่พอสมควร
เพราะนี้หรือเปล่า พอสุกมันจึงแข็ง
หรือเพราะการใช้ ไฟอ่อน ไฟแรง หรือ ระยะเวลาที่ต้มหมู
คือ จำได้ว่า หม้อนี้ผมรอให้น้ำเดือดก่อน แล้วค่อยโยนน้องหมูก้อนลงไป แล้วก็ใช้เวลาต้ม อยู่สักพักนึง แต่ไม่ได้นานมาก แต่ใช้ไฟแรงตลอด   ถ้าหมูแข็งเป็นปัญหาตรงจุดนี้ มันเป็นเพราะอะไรครับ  ต้มไม่นานพอ หรือ จริงๆแล้วควรใช้ไฟอ่อน

สรุปคือ ผมอยากได้หมูก้อนที่นิ่มๆครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่ ทำออกมาแม้น้องจะบอกว่าอร่อยกินได้ แต่ผมว่ามันแข็งไป
ปล. หรือเพราะปั้นก้อนใหญ่ไป?

2. เต้าหู้ไข่ที่ใส่ลงไป น้องก็ทักเช่นกันว่า มันมีกลิ่นเหมือน ชีสๆ ผมกินแล้วก็รู้สึกเหมือนกัน ข้อนี้ไม่ใช่ประเด็นหลัก แต่อยากถามว่า มันมียี่ห้อไหนไหมครับที่ เต้าหู้ไข่จะมีกลิ่นที่เป็นเอกลักษณ์แบบนี้ คือ ซองของมันผมก็ทิ้งไปแล้ว แต่ไม่ใช่ตรานางพยาบาลแน่นอน - -''

รบกวนถามนิดนึงนะครับ ขอบพระคุณมากๆสำหรับคำตอบครับ ช่วงนี้มหาวิทยาลัยน้ำท่วม เลยกลับมาอยู่บ้าน ก็ทำตัวเป็นประโยชน์ทำกับข้าวให้แม่กะน้องสาวกินตอนเช้าๆทุกวัน เลยมีเรื่องถามห้องก้นครัวครับ

ปล. ชอบกระทู้อาจารย์หนวดห้องนี้มาก ฮ่าาา

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ^^

จากคุณ : หัตถาครองพิภพ
เขียนเมื่อ : 14 พ.ย. 54 11:23:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com