Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แน่ใจหรือ..ว่าผักสวย ๆ ที่แต่งจานคุณนั้น "กินได้"?? ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ชาวก้นครัว...ไม่ได้เข้ามาตั้งกระทู้นานแล้วสำหรับห้องนี้ .. แต่วันนี้เหลืออดเหลือทน และอยากจะมาเตือนเพื่อน ๆ หลายคนที่มีหัวใจเดียวกัน  คือชอบไปกินอาหารนอกบ้านทั้งร้านอาหาร ทั้งโรงแรม

เวลาเราสั่งอาหารรับประทานตามร้านที่ดีหน่อย หรือตามโรงแรม จะมีผักหลากสี
ที่แต่งอยู่บนจาน มาพร้อมกับอาหารที่เราสั่ง  ทั้งกะหล่ำปลี กะหล่ำม่วง แครอท
ผักกาด มะเขือเทศ ฯลฯ  หลากหลายว่ากันไป  ... ทั้งหั่นฝอย  แกะสลัก ม้วนกลีบ
สารพัดวิธีที่จะแต่งให้สวยงาม   ซึ่งบางท่าน "กิน"  บางท่าน "ไม่กิน"
จะด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่  ผมขอบอกเลยครับว่า ถ้าอยากเซฟตัวเอง กรุณา
"อย่ากิน"

เพราะประสบการณ์ตรงที่ผมเจอ ในฐานะที่ผมเป็นผู้ให้บริการอาหารใน"โรงแรม"
ในฐานะที่ผมนำอาหารไปเสิร์ฟให้ลูกค้า  และในฐานะที่ผมเดินเข้าออกในครัว
และมองเห็นสิ่งอันไม่ชอบธรรม และ ไม่ควรทำ  (แต่พูดไม่ได้) .. เลยมาเล่าสู่กันฟังที่นี่

เพราะผักเหล่านั้นถูก "Re-use" มาไม่รู้กี่ครั้ง ต่อกี่ครั้ง...  แล้วนำมาใส่จานท่านต่อ (จริงๆ)    ซึ่งแม้บางครั้งเราอาจจะเห็นว่า  เงินที่เราจ่ายไปมันก็มากโขนะ
ที่ทางร้านหรือทางโรงแรม จะนำผักสด ผักใหม่ มาทำให้ท่านรับประทาน
แต่ท่านเคยได้ยินคำว่า "รู้หน้า ไม่รู้ใจ" มั้ยครับ  .. โรงแรมหรู เบื้องหลังในครัว
เละเทะ  ... โรงแรมดี แต่มีนโยบาย "ประหยัด"

ที่โรงแรมผมก็เช่นเดียวกัน  ได้รับนโยบายจากผู้บริหารว่าให้ "เซฟคอร์ส"
เวลาเคลียร์จาน ให้แยกเอาผักแต่งจาน(กะหล่ำฝอย แครอท มะเขือเทศ)
ออกด้วยทุกครั้ง  แล้วเอามาใช้ใหม่  ... ซึ่งผม "รับไม่ได้" ครับ  แต่ผมก็
"เถียงไม่ได้" เช่นกัน   .. ทุกครั้งที่ผมเคลียร์จานเอง  ผมจะทิ้งถังขยะหมดเลย
แต่ถ้าผมรีบ  ผมก็จะวางจานกองๆๆ ไว้ ให้คนในครัวเป็นคนเคลียร์ ..
หรือบางทีก็มีท่านผู้ใหญ่มาอยู่ในครัวด้วย ...  ท่านเหล่านั้นก็เอาผักจากจานเก่าๆ
นั้นแหละ มาขยุ้มๆๆๆ แล้วใส่จานใหม่  เสิร์ฟต่อไป   ซึ่งผมรู้สึก   อี๊!!!!!
และ แหวะ !!!!!  มาก

เพราะบางที ลูกค้าคนก่อนหน้าอาจจะไอ จาม แล้วมีน้ำมูกน้ำลาย หรือเศษอาหารกระเด็นลงไป   ... บางทีมะเขือเทศแว่นนั้น อาจจะใส่ปากแล้วยังไม่ทัน
ได้เคี้ยว แต่เผอิญเพื่อน BB มา ก็เลยเอากลับไปวางในจานเหมือนเดิม 555
... แล้วมีดที่หั่นหมู หั่นเนื้อเข้าปากแล้ว  เอามาเขี่ย ๆ ผักเล่น  เขี่ย ๆ เข้าปาก
ไปบางส่วนล่ะ ?? น้ำลายทั้งนั้น !!!!

และ/รวมถึง  เนย แยม ซอส น้ำจิ้ม ...ที่ re-use อีกนะ
หากท่านกิน ABF โรงแรมหรือร้านอาหารแล้วมีเนย แยม ที่ใส่ถ้วยมา .. ไม่ได้ใส่ห่อพลาสติกหรือห่อฟลอยใหม่ล่ะก็   ให้ระวังไว้สักนิดเถอะครับ ว่ามันอาจเป็นของ"เหลือกิน" เพราะโรงแรมที่ผมทำงานก็ทำแบบนั้น !!!! (แต่ผมไม่ทำ)

ผมเกลียดการเอารัดเอาเปรียบที่สุดเลยครับ... นึกถึงหัวอกเขาหัวอกเรา
และผมก็เป็นคนที่ชอบตระเวนชิมตามที่ต่าง ๆ  ... ทุกวันนี้ผมทำงานอย่าง
เสียความรู้สึก  กับแนวคิดประหยัดของผู้บริหาร   เลยอยากจะออกมาเตือน
เพื่อน ๆ  ให้ฉุกคิดกันสักนิด  ระมัดระวังกันสักหน่อยเพื่อความปลอดภัย
ไม่ได้อยากมาทำให้ระแวง .. หรือคิดมากแต่อย่างใด
ลองสำรวจสักนิดเถอะครับ ถ้าทำได้ ... หรือเลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ
เพราะผมเห็นแบบนี้หลายที่แล้ว  ..
โดยเฉพาะล่าสุด เป็น "โรงแรม" ที่ผมทำงานอยู่ ซึ่งไม่น่าจะเกิดขึ้น
แต่มันก็เกิดขึ้นแล้ว

ด้วยรักและห่วงใยครับ

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ย. 54 03:51:28

จากคุณ : Midori_illusion
เขียนเมื่อ : 16 พ.ย. 54 03:47:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com