Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ชวนอ้วน] ... Cream Puffs สูตรของ Martha Stewart ส่งการบ้านพี่จุ๋ม แม่สลิ่มค่ะ ... ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

Cream Puffs สูตรของ Martha Stewart พี่จุ๋ม แม่สลิ่มเคยโพสต์ไว้เมื่อนานแสนนานมาแล้ว (3 ปีได้)
พี่จุ๋มทำไว้น่าทานมากๆๆๆๆๆๆ ค่ะ เราก็จดสูตรเก็บไว้เหมือนกันค่ะ
แต่ก่อนหน้านั้นได้ลองทำชูครีมครั้งแรกในชีวิตไป
จำได้ว่าไม่ค่อยประสบความสำเร็จเท่าไหร่ (เจ๊งนั่นเอง ฮี่ฮี่)
เลยแอบเซ็งๆ ค่ะ ไม่ได้คิดจะลองทำสูตรอื่นอีก
ผ่านมา 3 ปีก็คิดได้ว่าเราควรจะฝึกทำให้สำเร็จสิ
เลยเอาสูตรนี้ที่จดไว้เมื่อนานมาแล้วมาลองทำดูค่ะ
มาดูกันนะคะว่าคราวนี้จะสำเร็จไหม ฮ่าฮ่า :)

ขอบคุณพี่จุ๋มสำหรับสูตรอร่อยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
ดูต้นฉบับของพี่จุ๋มได้ที่กระทู้นี้ค่ะhttp://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2008/08/D6896186/D6896186.html

ปล. แอบสงสัยนิดนึงนะคะว่า Cream Puffs กับ Choux Cream ต่างกันยังไง?
ความเข้าใจส่วนตัวคือมันเหมือนกันแต่ Cream Puffs เป็นวิธีเรียกของตะวันตก
แต่ Choux Cream เป็นวิธีเรียกของญี่ปุ่นรึเปล่าคะ? แอบไม่แน่ใจแฮะ ฮ่าฮ่า
ช่วยไขข้อข้องใจให้หน่อยนะคะ ^^

.
.
.

รูปเปิด อะไรเป็นเงาลางๆ อยู่ด้านล่างน้า ? ^^
(ที่จริงโฟกัสผิดพลาดนั่นเอง เอิ๊กกก~)

จากคุณ : Stradivarius
เขียนเมื่อ : 25 พ.ย. 54 11:23:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com