Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ชวนอ้วน] ... Savoiardi (Ladyfingers) สูตร Le Cordon Bleu ค่ะ ... ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

วันนี้จะชวนมาทำขนมชื่อไพเราะสัญชาติอิตาเลียน "Savoiardi" หรือ Ladyfingers นั่นเองค่ะ

เกริ่นนิดนึง วันก่อนไปงานแต่งงานญาติที่โรงแรมแกรนด์ไฮแอทเอราวัณมาค่ะ
ได้ชิม Tiramisu ของที่นั่น อร่อยมากๆๆๆๆ เลยค่ะ ติดใจที่สุด
จริงๆ Tiramisu เป็นขนมที่เบลล์ชอบและอยากทำมานานแล้วค่ะ
แต่รีๆ รอๆ ไม่กล้าทำซะที เพราะกลัวไม่มีคนช่วยกิน
แต่วันนั้นคุณแม่ได้ชิมเจ้า Tiramisu นี้แล้วก็เกิดติดใจขึ้นมาอีกคน จากปกติเฉยๆ
เบลล์เลยได้โอกาสลงมือทำ Tiramisu ซะทีค่ะ เพราะจะมีคุณแม่ช่วยกินแล้ว ฮ่าฮ่า

วันนี้ก็ไป Gourmet Market ที่พารากอนมา ช็อปวัตถุดิบทำเจ้า Tiramisu นี่ค่ะ
เจอ Savoiardi นำเข้าจากอิตาลีขายอยู่เป็นแพ็ค แถวๆ ตู้ขายชีส
แพ็คนึง 48 ชิ้น (มั้ง) ราคาประมาณ 160 บาทแน่ะค่ะ แอบแพงอยู่นะ
เลยตัดสินใจไม่ได้ซื้อมาค่ะ กลับมาอบเองดีกว่า ประหยัดกว่าเยอะ
และจะได้ลองทำอะไรใหม่ๆ ด้วยค่ะ
สรุปแล้วเพราะความอยากทำ Tiramisu ทำให้เกิดกระทู้ทำ Savoiardi นี้ขึ้นมานั่นเองค่ะ ^_____^
(เกริ่นมาเสียยาว จะมีใครเบื่อยังคะ? ฮ่าฮ่า)

Savoiardi สูตรนี้ เป็นสูตรจาก Le Cordon Bleu นะคะ
พอดีเบลล์จะทำ Tiramisu สูตรของแม่ปู (ปูขาเก เซมารู) น่ะค่ะ
แล้วแม่ปูได้แปะลิ้งค์สูตร Savoiardi สูตรนี้เอาไว้
เบลล์ก็เลยเลือกทำสูตรนี้ค่ะ ดูสูตรแล้วก็ไม่มีอะไรซับซ้อนค่ะ ทำง่ายมากๆ
(คุ้นๆ ว่า เหมือนเคยเห็นพี่จุ๋มแม่สลิ่มทำเอาไว้ด้วยนะคะ ^^)

มาดูกันเลยดีกว่าค่ะ :)

จากคุณ : Stradivarius
เขียนเมื่อ : 8 ธ.ค. 54 22:44:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com