Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความช่วยเหลือหน่อยค่า ปัญหาเกี่ยวกับ ครีมแต่งหน้าเค้ก กระซิก กระซิก T^T ติดต่อทีมงาน

คือ เผอิญว่า ซื้อหัวบีบครีม มาใหม่ มีหัวบีบ เยอะแยะมากมาก รวมทั้งหัวที่เอาไว้บีบ ดอกกุหลาบ ลายตะกร้า ดาว ฯลฯ  

มะวานดึกๆ จขกท ตีบัทเตอร์ครีม สูตรคุณแหมม่มเทียร์ร่า เก็บไว้   กะว่าวันนี้เคลียร์งานบ้านเสร้จจะมานั่บ ฝึกมือ เอา ครีมออกมาจากตู้ตั้งรอมันหายแข็ง จัดใส่ถุง หัวบีบเตรียมบีบ แต่ว่า.... ทำไมครีมมันเหลวมากเลยคะ T^T  

คือ ก่อนหน้านี้นานมากมาแล้ว จขกท เคยตีครีมแล้วบีบเลย(บีบแต่หัว 2D ทำแต่คัพเค้กค่ะ แบบลายไก่กา เพราะง่ายสุด  )  มันก็โอเคคะ หนืดดี บีบลายคมมาก  แล้วส่วนที่เหลือ ก็เก็บใส่ตู้เย็น แล้วเอาออกมา ปาดชิฟฟอน ไม่เคยใช้บีบอีก (ไม่รู้ว่า เก็บครีมค้างคืนนี้มีผลให้ครีมคืนตัวรึป่าวคะ )

วันนี้ อยากฝึกบีบลายดอกกุหลาบ เอาครีมที่ตีไว้มะวานมาบีบๆทำฐาน
กุหลาบที่ก้านร่ม แต่มันเหลวมากเลยค่ะ ลองบิดข้อมือหมุนทำกลีบกุหลาบมันก็ล้มไปมา T^T เอาครีมกลับไปแช่ตู้เย็น ก็ไม่ช่วยค่ะ T^T  มันดูแข็งๆ แถมครีมมันไปอุดที่หัวบีบ  พอบีบที่แข็งๆออกมา มันก็เหลวเหมือนเดิม แถมลายไม่คมเลย (หัวบีบของ จขกท เป็นของวิลตันค่ะ แอบคิดว่า รึหัวเราจะเป็นของปลอม มันเขียนว่า Wilton made in Korea )   เศร้ามากค่ะ ไม่รู้จะทำไง

คำถามคือ

1. ครีมที่ค้างคืนนั้นมันจะคืนตัวมั้ยคะ
  2. ครีมที่เหลวเอามาตีซ้ำให้ฟูเหมือนเดิมได้มั้ยคะ
  3. ครีมที่ตีเสร็จแล้วสามารถเก็บไว้บีบอีกได้หรือไม่คะ
  4. ครีมที่เอาไว้ใช้แต่งหน้าเค้ก มีสูตรอื่นอีกมั้ยคะ

ขอบพระคุณค่ะ

แก้ไขเมื่อ 10 ธ.ค. 54 21:44:59

จากคุณ : katare_noi
เขียนเมื่อ : วันรัฐธรรมนูญ 54 21:42:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com