Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จริงหรือที่ว่าน้ำมันถั่วเหลืองมีอันตรายกว่าน้ำมันปาล์ม ติดต่อทีมงาน

พอดีตอนต้นเดือนนี้ทำไก่ทอดสไตล์ KFC ทานกับเพื่อนๆครับ

แล้วใช้ Shortening ซึ่งจะคล้ายเนยขาว แต่เพื่อนท้วงว่าเป็น Transfat ซึ่งจะไปสะสมและทำให้เกิดโรคหัวใจ

ผมลองไปค้นความรู้ดูปรากฏว่าเจอเว็บนี้เข้า
http://nora.exteen.com/20061101/transfat-kfc มีย่อหน้านึงนึงที่สะกิดใจผมว่า

"น้ำมันดีที่ควรใช้ คือ น้ำมันมะกอก / น้ำมันถั่วลิสง / น้ำมันปาล์ม / น้ำมันมะพร้าว
น้ำมันตัวร้ายที่ควรหลีกเลี่ยง คือ น้ำมันถั่วเหลือง / น้ำมันข้าวโพด เพราะยังมีอัตราเสี่ยงทั้ง GMO และ trans fat ค่ะ"

อ่านแล้วผมก็ช๊อคครับ เพราะความเชื่อเดิมผมคือ น้ำมันถั่วเหลืองนั้นแพงและดีกว่าน้ำมันปาล์ม ที่บ้านก็ใช้มาตลอดเรียกว่าตั้งแต่ผมเกิดเลยทีเดียว

ใครที่มีความรู้ด้านนี้ช่วยยืนยันหน่อยนะครับ

จากคุณ : ต้นสนริมน้ำ
เขียนเมื่อ : 16 ธ.ค. 54 14:34:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com