Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

~~~ มือใหม่ ไม่เก่งแต่ขี้อวด วันนี้นำเสนอ "เค้กกาแฟ" 2 ปอนด์น้อย ๆ ~~~ ติดต่อทีมงาน

อย่าเพิ่งเบื่อกันนะคะ  ช่วงนี้ YingPla เริ่มสนุกและมีความสุขทุกครั้งที่ได้ทำ  ดีบ้าง  เละบ้าง  ก็ภูมิใจตัวเองที่เพิ่งค้นพบว่าทำเค้กเป็นกะเค้าเหมือนกัน แหะ ๆ

ไม่ว่าจะกี่ครั้ง ๆ  อยากบอกว่า  ขอบคุณ และ ขอบคุณห้องก้นครัวแห่งนี้  

ขอบคุณเจ้าของสูตรและกระทู้ใจดีทุกท่านที่เผยแพร่และแนะนำการทำเค้กต่าง ๆไว้  ให้หลาย ๆคนได้หัดทำจนเป็น  เช่น YingPla อีกคนนึง เป็นต้น

ขอออกตัวก่อนว่ายังไม่เก่ง  ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะเลย  แต่จะพยายามต่อไปเจ้าค่ะ  ......

วันนี้อยากลองทำเค้กกาแฟค่ะ  และก็อยากได้เนื้อชิฟฟ่อน  เพราะว่าชอบบบบเนื้อชิฟฟ่อนสุด ๆ  แต่ทำไม่ค่อยเก่ง  เลยอยากฝึกบ่อย ๆ

สูตรตัวเค้กที่ใช้ทำเป็นสูตรชิฟฟ่อนใบเตยของคุณแม่สลิ่มอีกแล้วค่ะ  แต่สูตรเค้าไม่ใส่นมผง  YingPla  อยากลองใส่  เลยตวงใส่เข้าไปด้วย (เลียนแบบเค้กชิฟฟ่อนช็อคโกแลตของคุณ tiara ค่ะ)

สูตรคุณแม่สลิ่มใช้น้ำใบเตย 40 กรัม  ของ YingPla จะทำเค้กกาแฟ ก็เลยใช้กาแฟ  1 ช้อนโต๊ะ  ผสมกับน้ำเปล่า  ลองชั่งดูได้  30  กรัม  เลยลองตามนี้ก่อน

ส่วนตัวบัตเตอร์ครีมใช้สูตรคุณตรีค่ะ เพราะปกติใช้สูตรแม่สลิ่ม  จริง ๆสูตรบัตเตอร์ครีมของคุณแม่สลิ่มก็อร่อยนะคะ  ชอบมาก  แต่ครั้งนี้อยากลองสูตรของตุณตรีดูบ้าง

มาเริ่มกันเลยค่ะ

จากคุณ : YingPla
เขียนเมื่อ : 17 ธ.ค. 54 20:09:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com