Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ชวนอ้วน] ... Pierre Herme's Chocolate Macarons ส่งการบ้านคุณ Beebie ค่ะ ... ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

เปิดเทอมได้ไม่เท่าไหร่ก็เริ่มปวดหัวแล้ว แงๆ T^T
วันนี้แวบเอามากาฮงมาฝากค่ะ จริงๆ ทำไว้ก่อนเปิดเทอมแล้วล่ะ แต่ดองไว้ แฮ่ๆ

"มากาฮง" ขอเขียนแบบนี้เลยละกันนะคะ คือจริงๆ ลองให้เพื่อนที่คณะที่เรียนภาษาฝรั่งเศสอยู่ออกเสียงให้ฟังแล้ว
ตัว r เขาจะออกเสียงประมาณ 'ค' ควบ 'ฮ' น่ะค่ะ ก็ไม่รู้จะเขียนทับศัพท์ยังไงเหมือนกัน เอาแบบนี้เลยนะ

คือจะบอกว่า จริงๆ เป็นคนไม่ชอบกินมากาฮงเลยแหละค่ะ
เพิ่งรู้จักขนมชนิดนี้เมื่อสองสามปีก่อนที่ในก้นครัวบูมมากๆ
ตอนนั้นก็ลองทำเหมือนกัน ด้วยความอยากรู้อยากเห็น
พอได้ชิมก็ยอมรับตรงๆ ว่าไม่ค่อยชอบ เพราะมันหวานมากถึงมากที่สุด
และตอนนั้นที่ทำก็ไม่ค่อยประสบความสำเร็จด้วยแหละค่ะ แฮ่ๆ (คือฝีมือตัวเองไม่ถึงเองแหละนะ)
ตั้งแต่นั้นก็ไม่สนใจที่จะทำหรือจะซื้อกินเลย แม้มันจะสวยแค่ไหนก็เถอะนะ

แต่ช่วงนี้ ไม่รู้ทำไม เกิดอยากลองทำขึ้นมาค่ะ คือแค่อยากฝึกฝีมือ แต่ไม่ได้อยากกินอะไรเป็นพิเศษ
ก็เลยลองหาสูตร ไปเจอสูตร Chocolate Macarons สูตรจากเชฟชื่อดัง Pierre Herme ในบล็อกคุณ Beebie
พอดีเพื่อนสนิทเธอชอบช็อกโกแลตมากเข้าขั้นมาเนีย
เบลล์ก็เลยสบโอกาสหาเรื่องทำมากาฮงเอาไปฝากเพื่อนคนนี้ซะเลยค่ะ ฮิฮิ

เกริ่นมาเสียยาว เอาเป็นว่า มาดูมากาฮงของเบลล์กันเลยดีกว่าน้า :)

จากคุณ : Stradivarius
เขียนเมื่อ : 19 ธ.ค. 54 18:08:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com