Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.....PHO TAKO.....VS......แกงเส้น.....อันไหน?อร่อยกว่ากัน ติดต่อทีมงาน

กราบสวัสดีครับ สมาชิกทุกๆท่าน  เมื่อวานตะโกพาทานข้าวมันไก่ไปแล้ว คงจะเลี่ยนไปอีกหลายวันแน่ๆเลย มาวันนี้ ตะโกขอทำ PHO ฉบับ ทาโก๊ะ และลองลิ้มชิมรส แกงเส้นแบบอีสานบ้านเรา กันครับ

กลับมาจากเวียตนาม จิตใจก็เพ้อหาแต่กุ้ง.... เอ้ย ม่ายช่ายครับ ตะโกพูดผิด  เพ้อหาแต่ PHO เพราะว่าติดใจมากครับ นั่งทานข้างฟุตปาท ผักแยะเครื่องปรุงเยอะ น้ำซุปอร่อย  เมื่อกลับก็ไม่รอช้าครับ รีบทำPHOทันที

PHO ของเวียตนาม ก็เหมือน ก๋วยเตี๋ยวในบ้านเรา นั่นแหละครับ  มีทั้งเฝอหมู เฝอเนื้อ เฝอไก่  ที่เป็นเนื้อและหมู เค้าจะลวกเนื้อมาแบบไม่สุกมาก ออกสีแดงระเรื่อ ชมพูนิดๆ ดูแล้วน่าทานมาก ส่วนเฝอไก่ จะต้มไก่จนสุก แล้วสับทั้งกระดูก และเนื้อส่วนออกก็จะฉีกเป็นฝอยโรยหน้า
เฝอของเค้า น้ำจะใส  ตะโกไม่เคยเห็นเฝอน้ำข้นเลย อิอิ

ผักที่ใช้ของเค้าจะเป็นผักที่มีกลิ่นฉุนครับ ไม่เหมือนบ้านเราใส่แต่ต้นหอม ผักชี รวมถึงพริกและเครื่องปรุงก็จะต่างกันครับ

สำหรับแกงเส้น เป็นอาหารของชาวอีสานครับ นิยมรัปทานกันตอนเช้า ตะโกเคยไปทานที่อุดร อร่อยมากครับ ลักษณะก็คล้ายกับ ก๋วยเตี๋ยวเพียงแต่เส้นที่ใช้ เค้าใช้วุ้นเส้นครับ ส่วนมากนิยมใช้ไก่และส่วนต่างๆของไก่ ไม่เคยเห็นใส่หมูหรือเนื้อลงไปในแกงเส้นครับ

จากคุณ : ตะโกครับ
เขียนเมื่อ : 20 ธ.ค. 54 11:01:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com