Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หนาวๆอย่างนี้ .. มาทำ "ซุปไก่สกัด" ทานเองกันเถอะครับ .. (ไม่ต้องไปเสียเงินซื้อเค้า มัน" แพงง.ง." ครับ) ติดต่อทีมงาน

ตอนเด็กๆหม่าม้าจขกท. ทำให้ทานบ่อยครับ (ยิ่งหน้าหนาวแบบนี้ทานประจำ) เพราะจขกท.เกิดมาน้ำหนัก 1.6 กก. เอง ตัวเล็กโคดๆ อิ อิ ทานบ่อยๆตัวก็โตเองครับ haha

สูตรที่แนะนำเป็นสูตรของหม่าม้าเองครับ พ่อแม่ลูก

ส่วนประกอบ

1) ไก่ไทยดำสด size เล็ก

ที่สำคัญคือ "ห้ามล้าง" เด็ดขาด / "ห้ามซื้อใน Super เด็ดขาด" ต้องซื้อจากร้านที่รับทำโดยเฉพาะเท่านั้น และต้องซื้อจากร้านที่เค้า "ทำเป็นเท่านั้น" ดีที่สุดคือเชือดสดๆ .. (อึ๋ย .. แต่จขกท.ไม่กล้า สงสารคุณไก่ ขี้แง .. จขกท.เลยใช้วิธีสั่งร้านให้เค้าเตรียมล่วงหน้าไว้ก่อนแล้วค่อยไปรับครับ)  (จขกท.ซื้อที่ซอยปรีดี 44 ครับ .. คุณเจ้าของร้านน่ารักมากครับอุตสาห์ทำให้อย่างดี)

2) เครื่องยาจีนตามชอบ ที่สำคัญคือเก๋ากี๊ / เอี่ยซิม จะใส่เกาลี้ก็ได้ครับแต่มันแพงน้า haha

3) เข่งไม้ไผ่เล็ก สำหรับรองก้น

4) หม้อตุ๋น

5) ไฟฟ้า

6) คนทำ

7) คนจ่ายตังค์

8) คนทาน

9) คนล้าง

+++
++
+

มาแนะนำแม่ครัวกันก่อน .. ม่าม้าจขกท.เองครับ พ่อแม่ลูก

แก้ไขเมื่อ 27 ธ.ค. 54 00:43:07

จากคุณ : Top27
เขียนเมื่อ : 26 ธ.ค. 54 11:16:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com