Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ซี่โครงอ่อนตุ๋นกะหล่ำปลี เห็ดหอม**เส้นแก้ว ติดต่อทีมงาน

เมนูกินง่ายๆ ซดร้อนๆหน้าหนาวนี้ค่ะ
วิธีทำคร่าวๆไม่มีภาพตอนทำนะคะ

ส่วผสม
1. ซี่โครงอ่อน
2. เห็ดหอมแห้ง แช่น้ำให้นิ่ม
3. กะหล่ำปลีหัวเล็ก หั่น 4 , ผักชีสำหรับโรยหน้า
4. เกลือ, ซีอิ้วขาว, รสดี
5. น้ำมันหอย
6. น้ำตาลทราย
7. กระเทียม, รากผักชี
8. พริกไทยเม็ด 1 ช้อนชา
9. น้ำเปล่า
เส้นแก้ว หรือหมี่ ตามชอบ

วิธีทำ
1. ตั้งน้ำใส่กระดูกอ่อนลงไปโดยไม่ต้องรอให้น้ำเดือด ใช้ไฟแรง ต้มไปประมาณ 20 นาทีลดไปลง ช้อนฟองออกด้วยนะคะ
2.ใส่กระเทียม รากผักชี พริกไทย...ใส่ไปทั้งเม็ดเลยค่ะ ต้มต่อไปอีกประมาณ 30 นาที
3. ปุงรสด้วยรสดี น้ำมันหอย ซีอิ๊วขาว น้ำตาล ได้รสที่พอใจ แล้วให้กะหล่ำปลีลงไป ปิดผา เปิดไฟแรงต้มต่ออีก 20 นาที
4. กะหล่ำเปื่อยได้ที่ ใส่เห็ดหอมลงไปค่ะ ต้มต่ออีกราว 15 นาทียกลงเตรียมหม่ำได้เลยค่ะ

จากคุณ : Fairy Mary
เขียนเมื่อ : 27 ธ.ค. 54 15:21:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com