Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***** อาหารเย็นทำง่ายๆแต่อร่อย กับ "หมูอบ" ค่าาาาาาา **** ติดต่อทีมงาน

ดาว

วันนี้แสนจะขี้เกียจ ด้วยอารมณ์ที่ยังเซ็งๆกับการอบขนมครั้งแรกในชีวิตเมื่อคืน

ออกมาหน้าตาน่าสังเวชใจมากจนไม่กล้าเอามาโชว์ หยอกเย้า 5555+++

วันนี้เลยไม่อยากออกไปไหน ค้นตู้เย็นไปมา เจอหมูสันนอกก้อนใหญ่อยู่เหมือนกัน 2 ก้อน

หนักประมาณ 6 ขีดกว่าๆ เลยเอามาทำหมูอบดีกว่า ไม่ต้องหั่นไม่ต้องผัด ผสมเครื่องตามนี้นะคะ

น้ำมันพืช 2 ช้อนโต๊ะ

ซ๊อสปรุงรส 5 ช้อนโต๊ะ

ซีอิ๊วขาว 2 ช้อนโต๊ะ

น้ำมันหอย 3 ช้อนโต๊ะ

น้ำตาลทราย 1 ช้อนโต๊ะ

ผงปรุงรส นิ๊ดดดดด เดียวจริงๆค่ะ ไม่ได้ตวง แฮ่ๆ หยอกเย้า

(จริงๆตั้งใจจะใส่ 3 เกลอโขกด้วย แต่ที่บ้านไม่มีค่ะ ใครอยากใส่ก็ได้เลยนะคะ)

วิธีทำ ขออธิบายเอานะคะ พอดีว่าไม่ได้ถ่ายมา เพราะตอนแรกไม่ได้ตั้งใจจะรีวิว แต่พอกินแล้วอร่อย เลยอารมณ์ดี เกิดอยากรีวิวซะงั้น หยอกเย้า

นำหมูไปล้าง ไม่ต้องหั่นนะคะ ทิ้งไว้ให้สะเด็ดน้ำ แล้วเราก็เอามาหมักเลยค่ะ คลุกๆขยำๆให้ได้ที่

จับแช่ตู้เย็นไว้ก่อนค่ะ ซัก 1-2 ชม.ก็น่าจะใช้ได้ แต่วันนี้น้ำหมักไว้ตั้งแต่ 11 โมง มาอบประมาณ 4 โมงเย็นค่ะ

ต่อมาก็จับมาลงฟอยล์ ก่อนโยนเข้าเตาอบ น้ำดีดเนยจืดใส่ลงไปด้วยประมาณ ครึ่งช้อนโต๊ะ นะคะ

อบด้วยไฟ 180 องศา 30 นาที นำออกมา ลองหั่นดู ตรงรอยหั่นนั่นลองเช็คดูว่าสุกไม๊ค่ะ คิดว่าอีกนิดนะจะพอดี

เลยโรยผักชีลงไปนิดหน่อย ก่อนอบต่อไปอีก 10 นาทีค่ะ รวมเป็น 40 นาที พอดี๊ พอดีค่ะ

(ตอนเปิดฟอยล์มานี่ หอมมว๊ากกกกกกกกกกก)

น่าทานไม๊คร๊าาาาาาา

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 55 18:23:59

จากคุณ : วาระหนึ่ง ซึ่งไม่นาน
เขียนเมื่อ : 4 ม.ค. 55 18:18:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com