Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้ำพริกลาบเหนือ(ใช้ได้กับเนื้อสัตว์ทุกชนิด) ติดต่อทีมงาน

1.พริกขี้หนูแห้ง ย่างไฟ อย่าให้ไหม้ แต่ให้หอม หรือจะคั่วเอาก็ได้ แล้วแต่ชอบเผ็ดก็เยอะหน่อย ไม่ชอบเผ็ดก็ว่ากันไป
2.ข่า เอาไปหมกไฟ หรือปิ้ง หรือจะใช้ข่าสดๆก็ได้ สัก5-6 แว่น อย่าใส่เยอะ ใส่เยอะแล้ว ลาบจะออกมาเปรี้ยว (ข่า ช่วยไม่ให้ท้องเสีย)
3.หอมแดง สัก10หัว เอาไปหมกหรือเสียบไม้่ย่างก็ได้
4.กระเทียมจีน 1หัวใหญ่ หมกไฟหรือเสียบไม้ย่างก็ได้
5.มะแข่น(มะแขว่น) อันนี้มีขายตามร้านอาหารที่ขาย อาหารเหนือ ถ้าอยู่ตั้งแต่ อุตรดิตถ์ขึ้นไปมีขายแน่นอนตามตลาดสด ประมาณ 1หยิบมือ เอาไปคั่วให้หอม
6.ดีปลีแห้ง เอาไปคั่วพร้อมกับมะแข่น(มะแขว่น) ประมาณสัก5 หัว(ให้รสชาดเผ็ดร้อน)
7.กะปิประมาณ หัวแม่มือ ปั้นเป็นก้อนกลมๆเสียบไม้ย่างไฟให้หอม
8.เม็ดผักชี ประมาณ1หยิบมือ เอาไปคั่วให้หอม
9.เกลือแกง ประมาณ1 ช้อนชา
10.คนอร์รสหมู 1ก้อน
11.ตะไคร้หั่นฝอยสัก1ต้น (อันนี้แล้วแต่นะครับ ใส่ก็ได้ไม่ใส่ก็ได้)
วิธีทำ
โขลกพริกแห้งให้ละเอียดใส่เกลือลงไปตอนตำพริก เพราะจะทำให้พริกละเอียดง่าย เสร็จแล้วตามด้วยกระเทียม หอมแดง ที่แกะเปลือกออกแล้วโขลกให้ละเอียด ตามด้วย ข่าแว่น (บางจังหวัดจะใส่ตะไคร้หั่นซอยลงไปด้วย แต่ของผมไม่ใช้ครับแล้วแต่ชอบเน๊าะ อิอิอิอิ)เม็ดผักชี มะแข่น(มะแขว่น) ดีปลี กะปิย่างคนอร์ ตำๆๆๆแล้วก็ตำให้ละเอียด จาดนั้น ตั้งกะทะใส่น้ำมันลงไปเล็กน้อย นำน้ำพริกลาบออกมาผัดให้หอม (สูตรผม ผมจะเอามันหมูมาเจียวเอาน้ำมัน แล้วตักพักไว้ เอาไว้โรยหน้าตอนปรุงลาบเสร็จแล้ว ทุบกะเทียมสดให้พอแตกหยาบๆ แล้วเอาไปเจียวก่อน เจียวให้เหลือง แล้วเอาน้ำพริกลาบลงไปผัด) แค่นี้ก็ได้น้ำพริกลาบแล้วครับ ใช้กับเนื้อ หมู เนื้อวัว ไก่ ปลา เป็ด ได้ทั้งนั้นครับ ลองทำดูนะครับ

แก้ไขเมื่อ 08 ม.ค. 55 02:35:19

แก้ไขเมื่อ 08 ม.ค. 55 02:33:57

แก้ไขเมื่อ 08 ม.ค. 55 02:32:31

จากคุณ : @พี่เอกครับ@
เขียนเมื่อ : 8 ม.ค. 55 02:30:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com