Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาไว ไปไว ขอเสริฟขนมพร้อมสวัสดีปีใหม่ชาวก้นครัวทุกท่านด้วย " Tres lech Strawberry Cake " กันค่ะ ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่นแม้จะผ่านปีใหม่มาได้หลายวันแล้ว เมนี่ขอ สวัสดีปีใหม่ชาวก้นครัวทุกท่านนะคะ  

ไม่ได้มาโพสนานมาก ปกติก้ตามอ่านตลอดหรือตอบกระทู้บ้างค่ะ พอดีช่วงนี้ที่เชียงใหท่ สตอเบอรี่ออกผลผลิตมามากมาย แถมรสชาติก็กำลังอร่อย  เลยจดๆจ้องๆ อยากจะทำ สตอเบอรี่ ช๊อตเค้ก ดูบ้าง ประกอบกับ มีลูกค้ามาสั่งเค้กตัวนี้ เลยลองทำดูค่ะ แต่จะปรับเปลี่ยน นิดๆหน่อยๆ เพราะเราอยากกินเค้กนุ่มๆ ชุ่มฉ่ำมาก แบบ Super untimate moist Cake แบบนั้นเลย ก็เลยเปิด อากู๋ กับ ยูทูป ดูไปเรื่อยๆ

ไปสะดุดกับ เค้กตัวหนึ่ง ที่รเรียกว่า " เค้กสามนม" หรือ Tres lech Cake ค่ะ เห็นวิธีทำไม่ยาก แค่ตีสปองจ์สูตรที่ชอบ หรือชิฟฟอนก็ได้ มาสักถาดแล้วก็แค่ทำ Milk syrupราดทั่วๆเค้กให้เค้าอาบน้ำนมในถาดสักคืนก็ได้กินแล้ว  อุปกรณ์มีหมดก็ลุยทำเลยค่ะ  

ผลที่ได้ก็เป็นอย่างที่เห็น พอดีเพื่อนสาว หอบสตอเบอรี่มาให้ มันเปรี้ยวไปหน่อย ก็หั่นๆ คลุกกับน้ำตาล ทำให้ได้ซอสสตอเบอรี่สดๆไว้ราดเค้กอีก อร่อยเหาะเลยค่ะ เค้กเนื้อนุ่ม ชุ่มฉ่ำมาก ค่ะ

พอดีไม่ได้ถ่ายวิธีทำมาให้ มีแต่รูปสำเร็จ แล้ว ประทานโทษทีนะคะ

จากคุณ : ^KaNoM_MaNiA^
เขียนเมื่อ : 10 ม.ค. 55 17:12:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com