Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วัตถุดิบแพง ไม่อยากขึ้นราคาเพราะสงสารลูกค้า ช่วยหน่อยนะคะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ เรามีเรื่องอยากถามสักนิดน่ะค่ะ ไม่รู้จะตั้งที่ห้องไหนก็คิดว่าห้องนี้น่าจะใกล้เคียงที่สุด (ถ้าผิดห้องขออภัยนะคะ)

คือเรามีธุรกิจขายข้าวต้มปลาอยู่น่ะค่ะ และขณะนี้ราคาปลาโชกุน (บางที่เรียกปลาน้ำดอกไม้ ปลาสากเหลือง)

ได้ปรับราคาสูงขึ้นมาก จากเดิม 90 - 110 มาเป็น 130 - 150 บาทต่อกิโลกรัม (ตัวนึงประมาณ 5 กิโลกรัมขึ้นไปค่ะ)

เราเลยเกิดความคิดว่ามีแหล่งที่เราสามารถไปซื้อได้เองหรือไม่ ที่จะมีราคาถูกกว่านี้

เราใช้วันละ 30 กิโลกรัม ขายได้กำไรวันละประมาณ 1500 บาท พอราคาปลาขึ้นแบบนี้ ต้นทุนเราเพิ่มวันละ 600 -900 บาท

แต่ยังไม่อยากขึ้นราคา เพราะคิดว่าราคาปลาอาจจะลง แต่ก็กังวลมาก เลยคิดว่าถ้าเราลดต้นทุนตรงนี้ไปได้บ้างก็จะดีมากๆ น่ะค่ะ

พอเราคิดอย่างนี้ก็เลยหาข้อมูลในอินเตอร์เนต ไปเจอราคาปลาสะพานปลากรุงเทพ ซึ่งเราไม่รู้ว่าราคานี้ขายให้ใครเหมือนกัน

แต่ราคามันช่างต่างกันลิบลับมาก จนเรางงว่า ทำไมมันไม่ใกล้เคียงกันเลย อันนี้ใครพอทราบรายละเอียดช่วยตอบให้หายสงสัยทีนะคะ

ทีนี้คำถามนะคะ อยากถามว่าแหล่งซื้อขายปลาราคาส่ง มีที่ไหนคะ เราอยู่ชลบุรี ที่สามารถไปซื้อเองได้ ไม่ไกลเกินไปนักน่ะค่ะ

ซื้อครั้งละประมาณ 120 กิโลกรัม และถ้าใครมีประสบการณ์คล้ายๆ กับเรา ช่วยแชร์หน่อยนะคะ ตอนนี้มืดแปดด้านจริงๆ

ไม่อยากขึ้นราคาสงสารลูกค้า แต่ตัวเองก็จะไม่ไหวแล้วเหมือนกัน ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคะ

จากคุณ : ข้าวแห้งบ้านบึง
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 55 00:39:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com