Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เค้กมะตูม... ตูบสไตล์ ^_^ ติดต่อทีมงาน

วันนี้ พอมีเวลาเล็กน้อย อยากกินเค้กมะตูมค่ะ รื้อค้นวัตถุดิบ อ๊ะ ๆ มีมะูตูม เหลืออยู่ 4-5 แว่น จัดการซะเลย ทำเสร็จ กินกับชาผลไม้ ร้อน ๆ หอม ๆ อร่อยค่ะ ลองทำกันดูนะคะ  ตูบลงสูตรให้ แต่ต้องขอโทษ ครูบาอาจารย์ ด้วย จำไม่ได้สูตรใคร งือ งือ T_T

เค้กมะตูม

มะตูมหั่นหยาบ   2  ถ้วย
นมสด              1/2  ถ้วย
น้ำอุ่น              1/2   ถ้วย
แป้งอเนกประสงค์       2     ถ้วย
เกลือ               1/2 ชช
ผงฟู                 2 ชช
เบคกิ้งโซดา       1 ชช
น้ำตาลทรายแดง      1/2 ถ้วย
ไข่ไก่                 1  ฟอง
น้ำมันพืช            3 ชต
SP                    1/2 ชช

วิธีทำ

1. หั่นมะตูมหยาบใส่ น้ำอุ่น + นมสดแช่ไว้ 15 -20 นาที
2. ร่อนแป้ง + ผงฟู + เบคกิ้งโซดา และเกลือ รวมกันพักไว้
3. ตีน้ำตาลทรายแดง + ไข่ จนขึ้นฟู และสีอ่อนลง ใส่ SP ลงไปตี
4. ค่อย ๆ รินน้ำมันพืชไส่ ตีด้วยความเร็ว จนสีเริ่มขาวนวลสัก 2 นาทีค่ะ
5. ใส่ส่วนของแห้งลงไป ตีให้เข้ากัน
6. เทส่วนของเหลว คือน้ำและนมที่เราแช่มะตูมลงไปตีให้เข้ากันค่ะ
7. ใส่เนื้อมะตูมลงไป ค่อย ๆเอาพายตะล่อมให้เข้ากันค่ะ
8. เตรียม พิมพ์ทาเนยขาว ปูกระดาษไข ( อันนี้ ตูบใช้พิมพ์เล็ก ค่ะ เพราะอยากได้เนื้อเค้กสูง  แต่ถ้าใส่พิมพ์ใหญ่ เนื้อเค้กจะเตี้ยลง ตามขนาดพิมพ์ค่ะ
9. อบไฟ 170 องศา ซี ไฟล่างก่อนสัก 30 นาที แล้วตามด้วย ไฟ บน-ล่้าง อีก 20 นาที อันนี้แล้วแต่เตาใครเตามันนะคะ ไฟแรงไฟอ่อน คงต้องดูใจเตากันเองนะคะ ^_^
10. เช็คสุกโดยใช้ไม้จิ้มลงไป ถ้าไม่มีเค้กแฉะติดออกมา คือสุก แล้วค่ะ
11. นำขนมออกพักบนตะแกรง สัก 10 นาที แล้วค่อยคว่ำออกจากพิมพ์ค่ะ

ลองดูนะคะ ไม่ยากค่ะ

จากคุณ : iTooB
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 55 19:50:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com