Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลงมือทำเค้กสปันจ์แล้วค่ะ...เหงื่อตกเลย มีรูปพร้อมคำถามค่ะ ติดต่อทีมงาน

หลังจากศึกษาขั้นตอนการทำมาระยะหนึ่ง อ่านแล้วอ่านอีกเพื่อให้เข้าใจ เพราะรู้ว่าสปันจ์ขั้นตอนเยอะและก็มีเทคนิคการตีเยอะด้วย สุดท้ายลองกันสักตั้งสำหรับสปันจ์ (แต่ส่วนตัวถนัดชิฟฟ่อน) ตั้งใจไปตลาดซื้อไข่สดใหม่เบอร์ 0 เพื่อการนี้โดยเฉพาะเลย เนยก็อุ่นตามสูตร เวลาที่ตีก็เป๊ะตามสูตร ไม่กล้าผิดเพี้ยน

พอลองแล้วรู้เลยว่า เล่นเอาเหงื่อตกเลย มีอาการตื่นเต้นเพราะกลัวเสียจัง อ่านไปอ่านมา ลงมือทำเค้กส้มละกัน ภาพโดยรวมเราถือว่าโอเคค่ะ ไม่เป็นไต แต่ก็มีคำถามสงสัยอยู่เหมือนกันค่ะว่า

1. ตอนเราทำที่ก้นเค้กมีหลุมตรงกลางด้วย เกิดจากอะไรค่ะ
2. แล้วขนาดตามพิมพ์ที่ใช้ 3 ปอนด์ ถ้าเราทำมาแล้วขนมอบเสร็จได้ความสูง 4 ซม. ถือว่าเตี้ยไปหรือตีน้อยไปหรือเปล่าค่ะ (ตอนเทใส่พิมพ์แบทเทอร์ก็ดูเป็นริบบ้อนนะคะ แต่เป็นแบบรอยพับไม่นานมากก็ไหลจนลายหายไป คือคงรอยพับริบบ้อนไม่ค่อยนานค่ะ)

ปล. ตอนกำลังเทหน้าส้ม นึกได้ว่ายังไม่ได้เฉือนหน้าเค้กออกเลย แต่ไม่ทันซะแล้วเทหน้าลงไปแล้วก็เลยตามเลย ทำให้หน้าเค้กโค้งๆวางส้มก็จะไหลลงขอบ คราวหน้าแก้ตัวใหม่ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 21 ม.ค. 55 14:34:16

จากคุณ : peace on earth
เขียนเมื่อ : 21 ม.ค. 55 14:33:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com