Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Brownie หน้ากรอบ ทำกี่ทีไม่เห็นสวยเหมือนต้นตำรับเลยค่ะ Y.Y ติดต่อทีมงาน

ทำมาประมาณ 3 ครั้งแล้ว ใช้สูตรคุณวรรณเป๊ะๆ
ครั้งแรกและครั้งที่ 2 ทำตามวิธีคุณวรรณเลยค่ะ ผสมชอคชิพกับแป้ง ชอคชิพมันไม่ละลายอ่ะค่ะ ยังเป็นเม็ดๆอยู่ในเนื้อบราวนี่ และหน้าขนมก็ลายๆไม่สวยเหมือนที่คนอื่นทำเลยค่ะ Y.Y  เท่าที่สังเกตคือแบทเทอร์ไม่เงาค่ะ และเหนียวข้นมากๆ ไม่เหลวเหมือนที่คุณวรรณถ่ายให้ดู เวลาเทลงพิมพ์นี่เรียกว่าต้องออกแรงกวาดลงมาเลยค่ะ

จากนั้นเลยลองหาข้อมูลดู เจอในบลอคแม่สลิ่มว่าต้องคนให้ชอคชิปละลายด้วย คราวนี้เลยแก้ด้วยการคนไปพร้อมกับเนยละลายเลย ได้แบทเทอร์ที่เงาขึ้น แต่ก็ยังเหนียวเหมือนเดิม มันเหมือนปริมาณของแห้งกับของเหลวไม่สัมพันธ์กันค่ะ ของแห้งเยอะไป? แต่เราก็ชั่งตามสูตรเป๊ะๆเลยนะคะ ผลออกมาได้เหมือนรูปค่ะ (จริงๆทำทั้ง 3 ครั้งก็ได้หน้าตาแบบนี้ทั้ง 3 ครั้งเลย)

อยากทราบว่าเราทำตรงไหนผิดหรือเปล่าคะ เนื้อขนมอร่อยและหนุบหนับมาก แต่อยากได้หน้าที่สีสม่ำเสมอและเป็นแผ่นเรียบสวยกันเหมือนต้นฉบับและที่เพื่อนๆคนอื่นทำบ้างค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : !i!--e-i-e-i-o--!i!
เขียนเมื่อ : 22 ม.ค. 55 01:12:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com