Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.... Iron Chef เก๋ามังกร..... Chef Tako เก๋าหมอ..... ติดต่อทีมงาน

ซินเจีน ยู่อี่        ซินนี้ ฮวดใช้
สวัสดี ปีมังกร 2 ฮ่า ฮ่า ฮ่า ......
ตะโก ขอให้สมาชิกทุกๆท่าน โชคดี มีความสุข ร่ำๆรวยๆเงินทองไหลมานะครับ วันนี้ยังคงอยู่ในเทศกาล ตรุษจีน ขอให้เที่ยวกันอย่างมีความสุขนะครับ

ปีมังกร  ช่องเจ็ดประเดิมรายการ "เชพกะทะเหล็ก"  ด้วยเมนู ปลาเก๋ามังกร
ตะโก กลัวเสียหน้า เลยชิงตัดหน้ารายการนี้ก่อน ด้วยเมนูบ้านๆครับ

อันที่จริง ตั้งใจจะรีวิว ให้สมบรูณ์ แต่ติดขัดที่ วัตถุดิบ และ เวลา ตะโกจึงขอนำเสนอแบบย่อๆนะครับ  ไม่เน้นที่การปรุงเท่าไหร่? เอาไว้ให้มีเวลาและวัตถุดิบพร้อม ตะโกจะจัดให้แบบ เต็มอิ่ม กันไปเลย ซัก3-4เมนู

"ปลาเก๋าหมอ" ตะโกอธิบายคร่าวๆไว้ตามนี้นะครับ เผื่อสมาชิกบางทานยังไม่ได้อ่านจากกระทู้ของคุณ   AMIYAMA

เผื่อสมาชิกท่านใดไม่ทราบ  หรือไม่รู้จักปลา GGP   ตะโกอธิบายให้นะครับ

GGP  คือชื่อที่ตะโกเรียกปลาชนิดนี้ครับ ชื่อเต็มๆของเค้าคือ  GIANT GRUPER

http://en.wikipedia.org/wiki/Giant_grouper

จัดอยู่ในตระกูลปลาเก๋า หรือ เรียกอีกชื่อนึงว่า ปลากะรัง
ถ้าเอ่ยถึง ปลาเก๋าแล้ว เราก็คงทราบกันดีครับ รูปร่างและ หน้าตา เป็นเช่นไร?

เจ้าปลาเก๋าตัวนี้ อาศัยอยู่ในน้ำลึก อยู่ตามโพรงหินหรือถ้ำ เป็นปลาหวงถิ่น
เป็นปลากินเนื้อ กินสัตว์น้ำด้วยกัน  
เป็นปลาที่มีลำตัวใหญ่มากๆ มักจะดุร้ายเวลาหิวหรือล่าเหยื่อ
ด้วยรูปร่างที่อ้วนท้วน ใหญ่โต จึงมักจะว่ายน้ำเชื่องช้า
ตามอคาเรี่ยม จะมีการนำปลาชนิดนี้ มาทำการเลี้ยงไว้เพื่อโชว์นักท่องเที่ยว
ชื่อของมันที่ชาวทะเลเรียกขานก็คือ "ปลาหมอทะเล"
มีผิวหนังหนา เนื้อหยาบ  เป็นปลาที่หายาก
กรมประมง และ สถาบันเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ สงขลา  สามารถเพาะฟักลูกปลาได้แล้ว
และสามารถนำมาเลี้ยงใน บ่อที่มีน้ำทะเล เวียน  ค่อนข้างได้ผลดีครับ
มีการนำลูกพันธ์มาเพาะเลี้ยง แถวอันดามัน เช่น กระบี่ พังงา และภูเก็ต
อนาคตจะเป็นปลาเศรษฐกิจ อีกแน่ครับ

ขอบคุณภาพจาก พันทิพและ กูเกิ้ล ครับ

จากคุณ : ตะโกครับ
เขียนเมื่อ : 23 ม.ค. 55 13:54:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com