Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สเต็กเนื้อเซอร์ลอยน์จิ่มแจ่ว ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ  ช่วงนี้ึคึกค่ะ  เลยมาบ่อย  อิอิอิ

วันนี้ขอเสนอเมนูอาหารกลางวันที่ทำง่ายๆไม่ยุ่งยากเท่าไหร่นะ
สำหรับคนที่ชอบกินเนื้อก็คงจะถูกใจ
แต่ถ้าใครไม่กินเนื้อ  จะเปลี่ยนเป็นหมูหรือไก่ก็ได้

ที่จริงน้ำจิ้มแจ่ว  กินกับเนื้อสัตว์ประเภทไหนก็เข้าที
แต่แจ่วที่ทำนี้จะเป็นแจ่วแบบอีสานนะคะ

แจ่วที่ปู้กินในกทม  ทำไมเขาทำเพี้ยนๆคะ  ออกรสหวานแถมดันใส่น้ำมะขามเปียกอีก
รสชาติเกินจะบรรยาย  มันไม่ใช่เลยอ่ะค่ะ
หรือเพราะว่าเราเองติดรสชาติแจ่วแบบบ้านๆภาคอีสานก็ไม่รู้

เนื้อที่เอามาทำสเต็ก  ก็เลือกเนื้อดีๆหน่อย  ใช้เนื้อเซอร์ลอยน์โคขุนโพนยางคำ
ตอนนี้ก็สนนราคา กิโลกรัมละ 350 บาท (ราคาสมาชิก)

เป็นเนื้อส่วนที่นุ่มดี  ไม่เหนียว  และราคาไม่แพงมาก
บ้านปู้จะสั่งมาคราวละ 10 กก.  สั่งเขาแพคมาชิ้นละ 300 กรัม
เวลาเอามาทำกับข้าวก็สะดวกดีค่ะ

Side dish ของเรา  เฟรนช์ฟรง เฟรนช์ฟรายด์   ไม่ต้องเลยนะคะ
ฤดูนี้มะเขือส้มมีวางขายเกลื่อนตลาด
จัดไปอย่าให้เสียของ

แถมด้วยเอาอิ่มหนักท้องอีกนิดด้วยข้าวจี่  อันนี้ก็ทำไม่ยาก  เดี๋ยวไปอธิบายในตอนท้ายค่ะ

แก้ไขเมื่อ 24 ม.ค. 55 20:35:31

จากคุณ : ดอกการะเวก
เขียนเมื่อ : 24 ม.ค. 55 20:34:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com