Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

......ปลานกแก้ว....เมนูทืี่ค้างไว้ครับ.... ติดต่อทีมงาน

กราบสวัสดีครับ สมาชิกทุกๆท่าน ตะโกค้างเมนูปลาไว้เมนูนึง ว่าจะโพสเมื่อวาน แต่เวลาไม่พอ วันนี้จึงจัดมาให้ครับ

จากกระทู้กินปู กินกุ้ง วันนี้ได้เวลา กินปลา กันนะครับ
ปลาที่ตะโกจะนำเสนอในวันนี้คือ "ปลานกแก้ว"

ในตระกูล ปลานกแก้ว มีหลากหลายสายพันธ์มากครับ ปลานกแก้วที่มีราคาแพงมากในร้านอาหาร ที่ฮ่องกงและไต้หวัน เห็นจะเป็น เจ้านกแก้วจักพรรดิ์ครับ หรือที่เค้าเรียกกันอีกชื่อนึงว่า นกแก้ว นโปเลียน  ปลาชนิดนี้มีทั้งตัวเล็กและใหญ่ โตมากๆเป็นร้อยกิโลก็มี แต่ตะโกยังไม่เคยทานนะครับ

และนกแก้ว ที่นิยมรัปทานกัน อีกชนิดนึงก็คือ "แก้วกู่"  ซึ่งเนื้อของปลาชนิดนี้จะอร่อยมาก เป็นที่นิยมรัปทานกันในหมู่นักทานปลา  ด้วยเนื้อที่หนาและนุ่ม ต่างจาก ปลานกแก้วสี เป็นอย่างมาก

ปลาแก้วกู่วันนี้เป็นปลาเบ็ดครับ ปลาเบ็ดหมายถึง ปลาที่ตกเบ็ดได้ จะมีราคาแพงกว่าปลาที่จับได้ด้วยอวน หรือ ตาข่ายสามชั้น ครับ

จากคุณ : ตะโกครับ
เขียนเมื่อ : 2 ก.พ. 55 12:02:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com