Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถึง..คุณพ่อคุณแม่ที่มีน้องๆจอมซนไปทานข้าวด้วย แวะมาเล่าสู่กันฟังค่ะ ติดต่อทีมงาน

เหตุเกิดในร้านอาหารแห่งหนึ่งที่เพิ่งเปิดหลังจากปิดน้ำท่วม ทำให้คนเยอะขนาดนัก...

เนื่องจากลักษณะเก้าอี้ของร้านนี้จะเป็นแบบหลังชนกัน มีพนักพิงไม่สูงนัก
ทำให้เวลานั่งจะเป็นแบบเปิดโล่ง มือเอื้อมถึงกันได้.. ถ้าต่างคนต่างนั่งก็คงไม่มีปัญหาอะไร

แต่ถ้าไม่เป็นเช่นนั้นล่ะ.....

เรื่องก็มีอยู่ว่า มีโต๊ะสองโต๊ะหันหลังเข้าหากันดังที่กล่าวไว้ข้างต้น
โต๊ะ1 เป็นครอบครัวขนาดย่อม มีลูกวัยกำลังซนพอดิบพอดี
โต๊ะ2 เป็นหนุ่มสาวคู่รัก กำลังนั่งจิ้มโทรศัพท์เล่น

เหตุการณ์เริ่มจาก เจ้าเด็กน้อยคนหนึ่ง ใส่รองเท้าปีนขึ้นไปบนโต๊ะ
โดยมีเจ้าพี่ชายที่คอยแหย่เท้าเล่นให้เด็กน้อยที่ยืนอยู่ย่ำเท้าไปมา

หลังจากนั้นคนที่เหมือนจะเป็นคุณพ่อก็อุ้มลงมานั่งข้างๆ และสั่งอาหาร
เมื่อสั่งเสร็จเจ้าเด็กน้อยคนนั้นก็หยิบแผ่นฟ้าๆที่เอาไว้จดขึ้นมาเล่น

เล่นแล้วมันแปลกยังไง....
แปลกที่เจ้าเด็กน้อยเอาไปตีหลังชายหนุ่มโต๊ะ2 โดยที่ไม่มีคนห้าม จนหนุ่มผู้นั้นต้องหันมามอง
พอน้องหยุด เจ้าคนพี่ก็ลุกขึ้นมาเดินตรงขอบพนักพิง
กางแขนออกเหมือนเดินราวเดี่ยว มือพ้นหัวชายหนุ่มไปนิด
พอพ่อบอกให้ลงมันก็ลง แล้วก็สลับกันปีนป่ายเก้าอี้ กับเจ้าตัวน้อย
คาดว่า คงสนุกเหมือนเล่นห้อยโหนอะไรแบบนั้น....

สุดท้ายเลยจับแยกให้ตัวเล็กไปนั่งบนโต๊ะเหมือนเดิม...
เจ้าตัวใหญ่งอแงสักพักก็หยิบโทรศัพท์พ่อมานอนเล่นเกม
เกือบจะดีนะ ถ้าเกิดว่านอนเหมือนคนธรรมดา..
แต่รายนี้เล่นนอนเอาเท้าชี้ฟ้าซะอย่างนั้น..!!

เท้าน้องสะอาดมากค่ะ.. สะอาดจนหนุ่มนั้นต้องย้ายฝั่งไปนั่งกะแฟน
พลางบ่นเบาๆว่า.... (ลองเติมดูนะคะ)

เมื่อหนุ่มนั้นย้ายไป แทนที่จะสลด น้องกลับปืนข้ามโต๊ะมานั่งแทนที่หนุ่มนั้น
หันหน้าหาโต๊ะตัวเองแล้วเล่นต่อไป...
(น้องคะ.. อึดอัดคับแคบเก้าอี้เสริมก็มีนะคะ..)

พออาหารโต๊ะตัวเองมาก็ปืนกลับไปกิน...

หลังจากนั้น เกิดอะไรบ้างก็ไม่ทราบแล้วค่ะ
แต่โต๊ะข้างๆจขกท. เหมือนจะรับไม่ได้(หรือเปล่า..)
เห็นทานเหลือเยอะแล้วไปจ่ายเงินน่ะค่ะ
(อาจจะมาจากการที่เห็นเด็กน้อยยื่นไก่ทอดที่กัดแล้วมาให้...)

แต่จขกท.ทานหมดนะคะ แม้ว่าจะรู้สึกไม่ค่อยดีก็ตาม
อยากจะบอกว่า ถ้ามีเด็กๆซนก็ช่วยกันดูแลหน่อยนะคะ
อย่าให้น้องๆมาทำให้คนข้างๆเดือดร้อนไปด้วยเลยค่ะ
ปลูกฝังให้น้องๆมีมารยาทบนโต๊ะอาหารด้วย อนาคตจะได้เป็นเด็กน่ารักนะคะ

แวะมาเล่าสู่กันฟังค่ะ :))

**แก้ไข ลบชื่อร้านค่ะ

แก้ไขเมื่อ 06 ก.พ. 55 02:21:27

จากคุณ : RaiNChiEz
เขียนเมื่อ : 6 ก.พ. 55 02:15:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com