Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนถามหน่อยค่ะ จะทำบลูเบอรี่ชีสพาย ใช้เนยเค็มหรือเนยจืดทำฐานแครกเกอร์คะ ติดต่อทีมงาน

ไม่เคยทำขนมเลยค่ะ รู้สึกว่าตัวเองไม่มีเซ้นทางนี้
เคยทำฟักทองเชื่อมแล้วแม่เอาไปทิ้ง  T_T
ตั้งแต่สิงอยู่ห้องก้นครัว เลยรู้สึกอยากลองทำขนมดูซักครั้ง
ที่บ้านไม่มีเตาอบ ไม่มีเครืองตี
มีคนแนะนำว่าขนมที่้ง่ายที่สุดก็บลูเบอรี่ชีสพายนี่แหละค่ะ  
เสริจดูก็มีหลายๆวิธี แต่อ่านบางคอมเม้นบอกว่าทำแล้วฐานพายเค็มไปอ่ะค่ะ  
อยากใช้แครกเกอร์ของ hup seng ค่ะ ไม่แน่ใจว่าถ้าใช้เนยเค็มจะทำให้ฐาน
เค็มไปหรือเปล่า  แล้วจะใช้สัดส่วนเท่าไหร่ดีคะ
ที่บ้านไม่มีตาชั่งด้วย กลัวจะกะไม่ถูกค่ะ  

ที่สำคัญบอกเพื่อนที่ทำงานไว้ด้วยค่ะว่าจะทำมาให้กิน 555+
มั่นใจมาก ทั้งๆที่ยังไม่เคยทำ เพื่อนมันก็เชื่อมือสุดๆ
ถามบ่อยมากว่าเมื่อไหร่จะทำให้กิน

ดูจากกระทู้หยินหยาง อยากทำแบบใช้โอริโอ้เหมือนกันค่ะ
แต่เบี้ยน้อย หอยน้อย ห้าๆ เลยขอจัดเบาๆก่อน
ถ้าลองครั้งแรกแล้ว ครั้งต่อไปค่อยใช้โอริโอ้เป็นฐานค่ะ ^^

แก้ไขเมื่อ 09 ก.พ. 55 11:13:40

จากคุณ : chemistry_lism
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 55 11:11:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com