Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครเคยไปทานอาหารที่มีเจ้าของร้านเรื่องมาก ติสท์แตก บ้างครับ มาแชร์สนุกๆกันครับ ติดต่อทีมงาน

ของผมนี้เป็นร้านขาประจำของเพื่อนพ่อผมเองครับ

เป็นร้านข้าวต้มขายตอนกลางคืน

เจ้าของร้านแกเป็นคนไทยเชื้อสายจีน อารมณ์จะประมาณว่า

ทุกๆวันที่แกเปิดร้าน อาหารจานแรกที่จะออก จะต้องไม่ใช่ข้าวผัด ไม่ใช่อาหารจานเดียวเด็ดขาด ผมเคยไปสั่งข้าวผัดกระเพราราดข้าวแกทีนึง แกไม่ขาย

แกบอกว่า "กรูไม่ขาย"

ผม "อ่าว..ทำไมอะ นี่อุตสาห์เอาตังค์มาให้นะเนี่ย"

แก "ขืนกรูผัดให้เมิง เดี๋ยวกรูต้องผัดข้าวผัดทั้งคืนขึ้นมาทำไงวะ เมิงนี่!!"

ผม "อ่าวว..แล้วจะขายอะไรล่ะ"

แก "อะไรก็ได้ที่แพงๆ เมิงสั่งมา ถ้าขืนเรื่องมากกรูจะไปนอนแล้วนะ!!"

ผมนึกใจใจ ตายยย กรูจะแดรกข้าวผัดง่ายๆเจือกไม่ทำให้ พอกรูนึกไม่ออก ยังจะมาหาว่ากรูเรื่องมากอีก

แล้วมีครั้งนึง ผมกับพี่ชายจะกินข้าวผัดกระเพราะราดข้าวแต่ไม่เหมือนกัน(อันนี้ไปดึกแล้ว เค้าขายให้) ต่างกันที่ผมกินหมูสับ พี่ชายผมจะกินหมูกรอบ

ผมก็เลยไปสั่ง สั่งเผื่อพี่ชายด้วย

ผม "ตาทุ้งคร้าบ เอาผัดกระเพราหมูสับจานนึงนะราดข้าว ส่วนของพี่ผมเอาผัดกระเพราเหมือนกันนะแต่เป็นหมูกรอบครับ"

ตาทุ้ง "พวกเมิงนี่เรื่องมากนะ ทำไมไม่หัดแดรกให้เหมือนกันวะ เรื่องมากจังนะพวกมรึง"

ผมกลับไปคุยกับพี่ชายว่า "ตาทุ้งแมร่งติสท์แตกอีกแล้ว แต่ก็ยังดีที่ทำให้"

ซักพักแกผัดเสร็จก็เรียกผมไปเอาพร้อมกับบอกว่า "กรูผัดรวมกันไปนะ กรูขี้เกียจผัด ไปแบ่งกันเอาเองแล้วกัน"

ผม "!@#$#@!#%&^%$$"

แต่ด้านดีๆก็มีนะ เช่น

เคยมีเด็กที่ขี่มอไซด์แล้วโดนรถชนหน้าร้าน แล้วไม่มีใครมาช่วย แกก็โทรศัพท์ไปทุกที่นะ ก็ยังไม่มีใครมา จนแกทนไม่ได้ ทิ้งร้านคว้ากุญแจพาเด็กคนนั้นไปโรงบาลเองเลย ตอนนั้นเค้าเล่ากันว่า ดูแกเป็นเดือดเป็นร้อนมากเลย ต่างกับคนอื่นๆที่มามุงดูอยู่เฉยๆ

บางครั้งมีเด็กเก็บขยะไม่มีตังค์มาขอข้าวกิน แกก็ให้กินฟรีๆเลยนะ ไม่ได้เอาเศษข้าวที่เหลือจากลูกค้าให้กินนะ แกผัดให้กินใหม่ๆเลย

แกเป็นคนที่ปากร้ายใจดี ถึงแกจะดูดุ โผงผางอย่างนั้นนะ แต่ไม่มีใครเกลียดแกเลย เพราะลึกๆแล้วแกเป็นคนที่มีจิตใจดี

จนถึงตอนนี้ที่แกจากโลกนี้ไป 3 ปีแล้ว แต่ลูกค้าหลายๆคนก็ยังคงคิดถึงเสียงบ่นเสียงด่าของแกอยู่เสมอ..

------------------------------------------------------------

ใครมีประสบการ์รกับเจ้าของร้านเรื่องมาก ติสท์แตก มาแชร์กันได้นะครับ

จากคุณ : วิ่งแข่งกับดาวหาง
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 55 23:26:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com