Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++ ข้าวเหนียวเขาวง ชวนมากิน "ออดเน่ว" อาหารอีสานแบบบ้านๆ จ้า+++ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ มิตรรักชาวก้นครัวทุกท่าน
อาหารอีสานที่มานำเสนอในวันนี้คือ "ออดเน่ว" ค่ะ

เน่ว  คือไอ้โม่ง หรือตัวอ่อนของแมงปอ ที่อยู่ในน้ำค่ะ
ในหน้าฝน เวลาเราไปซ้อนสวิงตามท้องนา  นอกจากจะมีฮวกหรือลูกอ๊อด ก็จะมีเน่ว ด้วยค่ะ
แต่ที่นำมาทำออดเน่วในวันนี้ ได้เน่วมาจากชลประทานค่ะ
ซื้อมาจากตลาดสดอำเภอห้วยผึ้ง ซึ่งมักจะเจอประจำเนื่องจากมีแหล่งชลประทาน
ชาวบ้านจึงไปหามาขาย เน่วที่พบตามชลประทานจะมีสีออกคล้ำๆ ไม่ใช่ขาวขุ่นเหมือนตามท้องนา
ดูไม่ค่อยน่าทานเท่าไหร่เนอะ อิอิ

การทำ "ออดเน่ว" จะคล้ายๆ การทำหมกฮวกค่ะ เพียงแต่เราไม่ได้หมก ห่อด้วยใบตอง แต่เราอบในหม้อแทนค่ะ
ออด น่าจะหมายถึง อบ นะคะ (จขกท เดามั่วเอง 55+)

วัตถุดิบก็จะมี พริกสด ตะไคร้ น้ำปลา ปลาร้า ผงชูรสนิดหน่อย ผักอีตู่หรือใบแมงลัก

วิธีทำ  ๑. ล้างเน่วให้สะอาด เพราะจะมีเศษหญ้า เศษอะไรเยอะ แล้วใส่ลงหม้อเลยค่ะ
        ๒. ทุบตะไคร้ ตำพริกสด ใส่ลงหม้อ ตามด้วยผักอีตู่ค่ะ
        ๓. ใส่น้ำปลา ปลาร้า ผงชูรส คลุกเคล้าให้เข้ากัน
        ๔. ปิดฝาหม้อ แล้วนำไปตั้งไฟ โดยไม่ต้องคน ไฟปานกลางค่อนมาทางอ่อน
       ๕. กะว่าพอสุกแล้วชิมรสค่ะ แล้วค่อยยกลงจากเตา

มันยากตรงที่เราไม่ได้ชิมรสก่อนนะสิคะ ไม่รู้ว่าเค็มหรือจาง อิอิ
ไอ้เราก็เป็นคนทำอาหารไม่ค่อยอร่อยซะด้วย เลยทำอ่อนเค็มไว้ก่อน
กะว่าพอสุกค่อยชิมรส อ่อนเค็มก็เติมน้ำปลา หรือปลาร้า ตามความนัวที่เราชอบค่ะ
หากว่าเค็ม ค่อยเติมน้ำ 555+
เราแก้อาหารที่ทำเค็มไม่เป็น อีกอย่างเรากินจางด้วยค่ะ

จากคุณ : ข้าวเหนียวเขาวง
เขียนเมื่อ : 14 ก.พ. 55 22:22:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com