Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาแชร์วิธีกินอยู่อย่างประหยัดกันครับ ^^{แตกประเด็นจาก D11698212} ติดต่อทีมงาน

ผมนั่งอ่านกระทู้คุณ หมีพูบนเกลียวคลื่น แล้วทำให้นึกถึงตอนที่ลำบากมากๆ ซึ่งตอนนั้นผมเคยอดข้าวทั้งวันเลย บ่อยๆ คิดแล้วก็แอบขำเล็กๆ ที่ผ่านมาได้ คุณพ่อผมสอนเสมอว่าแม้จะมีเงินมากมายก็ควรประหยัด เพราะความประหยัดมันมีแต่ช่วยส่งเสริมเราและไม่เคยทำร้ายเรา (ประหยัดกับขี้เหนียวไม่เหมือนกันนะ) มันก็คงจะจริงอย่างที่ท่านว่า  เพราะนอกจากมันช่วยให้เราไม่ฟุ้มเฟ้อ หลงระเริงแล้ว ลดละความอยากที่ไม่สิ้นสุดแล้ว  มันยังทำให้เรารู้จักคิด เป็นการบริหารและสร้างเสริมอีคิวอีกด้วย  วันนี้แม้ไม่ได้รวยอะไร แต่ก็ไม่ลำบากเหมือนเมื่อก่อน แต่มันก็ทำให้ผมหลงลืมความลำบากหลายๆ ครั้งที่ผ่านมา จนตอนนี้รู้ตัวว่าตัวเองกำลังจะกลายเป็นคนจมไม่ลง ซึ่งผมไม่รู้ตัวเลย และผมกลัวที่จะเป็นแบบนั้นมาก กระทู้นั้นทำให้ผมรู้สึกตัว ผมก็เลยนึกถึงวิธีประหยัดที่เคยใช้สมัยก่อน ซึ้งไม่ได้ใช้มานานแล้ว (ลืมตัวเพิ่งมาคิดได้เอาตอนนี้) และคิดว่าจะเริ่มใช้มันอีกครั้ง บางอย่างก็เป็นสิ่งที่ถูกสอนมา บางอย่างก็อ่านเจอซึ่งมันก็ใช้ได้ดี  อยากให้เพื่อนๆ ช่วยกันแชร์ความคิดนะครับ ใครมีวิธีประหยัดดีๆ ก็มาแบ่งปันกัน  น้องๆ ที่เรียนอยู่ หรือคนที่เพิ่งเริ่มทำงาน อยู่หอ และคนที่กำลังลำบากจะได้ใช้ประโยชน์จากความรู้เหล่านี้  ผมเชื่อว่าความประหยัดมีแต่ประโยชน์และไม่ทำร้ายใครอย่างที่พ่อผมว่าจริงๆ

จากคุณ : CC.mand
เขียนเมื่อ : 16 ก.พ. 55 14:25:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com