Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++++ มื้อเช้าเบาๆ กับพะโล้ไส้ -3 ชั้น ++++++ ติดต่อทีมงาน

พะโล้ เมนูอร่อยคู่ครัวไทย รสชาดเบาๆ แต่หนักไขมัน

1. ไส้หมู ล้างสะอาด / หมู 3 ชั้น
2.  เครื่องพะโล้ แบบไม้ (อบเชย ,โป๊ยกั๊ก,  ซวงเจีย )
3.  รากผักชี กระเทียมตำละเอียด , พริกไทยบุบพอแตก
4.  ซิอิ๊วดำหวาน นิดหน่อย ใส่พอให้ดีสวย
5.  ซิอิ๊วขาว  
6.  น้ำตาลแว่น หรือน้ำตาลปี๊ป  
7.  เกลือป่น 1 ช้อนชา
8.  น้ำมันพืชสำหรับทอดและผัด    

วิธีทำ
1. เอาใส้หมูไปต้มประมาณ 10 นาที รินน้ำแรกทิ้งไปค่ะ พักไว้
2. ตั้งกระทะ ใส่น้ำมัน เอารากผักชี กระเทียมพริกไทยลงผัดพอหอม (ย้ำว่าแค่พอหอม ไม่ต้องผัดให้เหลืองนะคะ)
3.  เติมน้ำลงไปนิดหน่อย แล้วใส่น้ำตาลลงไปผัด  พอใส่น้ำตาลลงไปแล้วก็ผัดเร็วๆค่ะ คอยคนอย่าให้ไหม้ที่ก้นกะทะนะ คนไปเรื่อยๆน้ำตาลจะเริ่มละลายและเปลี่ยนสีเข้มขึ้น จนเป็นสีน้ำตาลไหม้นี่เลยจะถึงจะใช้ได้  แล้วเหยาะซีอ้วดำลงไปนิดหน่อย เพิ่มกลิ่นและสีค่ะ
4. เอาหมู 3 ชั้นที่หั่นเป็นชิ้นยาวๆ ลงไปผัดคลุกน้ำตาล ....เอาใส้หมูที่พักไว้มาผัดรวมกัน  ให้สีติดให้ทั่ว
5. เติมน้ำ ให้ท่วมใส้  (หลังจากนี้ปุยยกไปเคี่ยวต่อด้วยเตาถ่านค่ะ ประหยัดแก๊ส และหอมกว่ากันเยอะเลย)
6. ใส่เครื่องพะโล้ลงไปค่ะ
7. ปรุงรสด้วยเกลือ ซีอิ๊วขาว และน้ำตาล จนได้รสที่ชอบ
8. เคี่ยวไปเรื่อยๆ  ประมาณ 1 ชม.แล้วตักเครื่องพะโล้ออก
9. เคี่ยวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จนหมุและไส้นิ่ม เปื่อยเป็นที่พอใจ แล้วยกลงค่ะ

จากคุณ : Fairy Mary
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 55 10:39:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com