Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อาหารเย็น ติดต่อทีมงาน

วันนี้วันสุดท้ายของปู้สำหรับโปรแกรมLow Carb Diet 14วัน

รู้สึกเบาๆตัวขึ้นและสุขภาพแข็งแรงขึ้นนะคะ

การบริโภคคาร์โบไฮเดรตในปริมาณมาก  ไม่ดีต่อร่างกาย รวมไปถึงการบริโภคน้ำตาลด้วยค่ะ

หลังจากวันนี้ไปก็คงจะทานข้าวขาวและอาหารประเภทแป้งให้น้อยลง

ไม่หม่ำดุเดือดเหมือนอย่างเคยนะคะ

อาหารเย็นวันนี้  จัดการทอดปลาทรายที่ไปซื้อมาจากร้านอาหารทะเลเมื่อคืนนี้

ราคากก.ละ 250 บาท

อยู่จังหวัดไกลทะเลก็เงี้๊ยะแหละค่ะ  แพงเอาการ 555

กินกับน้ำจิ้มเต้าเจี้ยว  

ส่วนผสม

เต้าเจี้ยว(บด)
พริกขี้หนูสับ
น้ำซุปไก่หรือน้ำเปล่า
กระเทียมสับ
ผักชีสับ
น้ำตาลเทียม
น้ำส้มสายชู
ซีอิ๊วขาวคิกโคแมน

ส่วนปลาก็ตัดหัว ควักไส้ ล้างน้ำให้สะอาด
เอาผ้าซับให้แห้ง

คลุกกับผงอโรมาต  พริกไทยดำบด  และผงโกกิ

(คือเป็นวันสุดท้ายของการเข้าโปรแกรม  ปู้เลยผ่อนผันตัวเองนะคะ  จัดการเอาแป้งคลุกโลด  ปลาทอดจะได้สวยๆกรอบอร่อย  แต่ไม่ต้องคลุกเยอะนะคะ  เอาแค่บางๆก็พอ)

เอาขมิ้นสามแง่ง โขลกหยาบๆ  คลุกเคล้ากับปลา

เหลือไว้นิดหน่อยบางส่วนเพื่อมาเจียวรวมกับกระเทียมนะคะ

กระทะตั้งไฟกลาง  พอน้ำมันร้อนก็ค่อยๆหย่อนปลาลงกระทะ

อย่าใส่ลงไปทีละหลายๆตัวนะคะ  ขึ้นอยู่กับปริมาณน้ำมันและขนาดของกระทะด้วย

ของปู้ทอดทีละ 4-5 ตัว

ทอดจนสุกเหลืองทั่วทั้งตัว  ตักขึ้นซับน้ำมัน

ทอดปลาที่เหลือจนหมด

ในกระทะสุดท้าย  ใส่ขมิ้นและกระเทียมลงไปทอดให้เหลือง

โรยบนตัวปลาให้ทั่ว  แต่งด้วยใบผักชี

รับประทานพร้อมกับน้ำจิ้มเต้าเจี้ยวค่า

ปลาเป็นแหล่งโปรตีนที่มีคุณค่ามาก  ย่อยง่าย

หันมาบริโภคปลากันเยอะๆนะคะ  สับเปลี่ยนหมุนเวียนชนิดของปลาไปเรื่อยๆเพื่อไม่ให้จำเจค่ะ

วันนี้ขอลาไปก่อนค่า  ไว้พบกันใหม่

สวัสดีค่ะ ^__^

จากคุณ : ดอกการะเวก
เขียนเมื่อ : 20 ก.พ. 55 17:13:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com