Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไก่นึ่งสมุนไพร ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ  วันนี้มาพร้อมกับอาหารโปรดของปู้อีกหนึ่งเมนู

จานนี้ทำง่ายๆนะคะ  แต่ก็ใช้เวลานึ่งนานหน่อย

แต่ความอร่อยคุ้มค่ากับที่รอคอยแน่นอน

เมนูนี้จะเอาข้าวเหนียวร้อนๆมาจิ้ม

หรือจะกินกับข้าวสวยก้อร่อยทั้งนั้น

แต่ปู้สมัครใจจกข้าวเหนียวร้อนๆมากกว่าค่ะ

เมนูนี้ ชื่อว่า ไก่นึ่งสมุนไพร

จะนึ่งทั้งตัวก็ได้นะคะ

หรือจะสับเป็นชิ้นๆแบบปู้ทำก็ได้

แต่สับเป็นชิ้นมันจะเข้าน้ำเข้าเนื้อมากกว่า

และนึ่งสุกเร็วกว่าด้วย

ไม่แน่ใจว่าอาหารเมนูนี้เป็นอาหารอีสานหรือเปล่า

แต่คนอีสานเกือบทุกครอบครัวจะรู้จักและทำเป็นนะคะ

เพียงแต่ว่าสูตรหรือส่วนผสมอาจจะแตกต่างกันไปบ้าง

เรียกว่าสูตรหรือตำรับของบ้านใครก็ของใคร

สูตรที่นำเสนอนี้เป็นสูตรของที่บ้านปู้เอง

ทำกินเดือนละครั้ง  หรือถ้าห่างออกไปหน่อยก็สองสามเดือนครั้ง

วิธีการทำก็ไม่ยากเลยค่ะ

มือใหม่หัดเข้าครัวก็สามารถทำได้

จากคุณ : ดอกการะเวก
เขียนเมื่อ : 21 ก.พ. 55 10:14:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com