Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

......trevally....แกงส้ม.....ชมกันครับ..... ติดต่อทีมงาน

กราบสวัสดีครับ สมาชิกทุกๆท่าน

วันนี้ตะโกจั่วหัวให้ดูอินเตอร์หน่อยนึง หลายท่านอาจ งง เอ๊ะ ไอ่ตะโกมันเอาอะไรมาแกงให้ดูเนี่ย ชื่อออกพิลึกพิลือ

ไม่ต้อง งง ครับ วันนี้ตะโก จะนำเสนอ ชนิดของปลาชนิดนี้ให้ครับ
ชนิดไหน พันธ์ไหน อร่อย ตะโกจะบอกตามที่เคยเห็นมา เชื่อว่าบางท่านต้องร้องอ๋อ แน่ๆ เมื่อได้ยินชื่อ ที่เราเรียกขานกัน

ใช่แล้วครับ ชื่อในเมืองไทยของเค้าคือ "ปลากระมง"
ในบรรดาปลากระมงทั้งหลาย มีมากมายจนปวดหัวครับ
หลายที่ หลายถิ่น ก็เรียกกันต่างกันไป  นักตกปลาทั้งหลาย รู้จักกันนี้ถึงปลาชนิดนี้ และเป็นที่ชื่นชอบสำหรับ เกมส์เย่อกับปลา
งานนี้ คุณ boychon เจ้าพ่อแห่งลุ่มน้ำตะวันออกเมืองฉลาม คงต้อช่วยตะโก การันตี นะครับ อิอิ

ปลาที่ตะโกนำมาให้ดูก่อนเข้าเรื่อง จะไล่เลียงมาให้ชม ให้ดู แต่คงไม่ครบทุกชนิดนะครับ เอาแบบว่า พอเห็นได้ในท้องตลาดก็คงพอ
เริ่มต้นด้วยตัวนี้ครับ  พี่ใหญ่ของตระกูล  trevally
ปลาในตระกูล  trevally ที่มีขนาดใหญ่ที่สุด ก็คือเจ้าตัวนี้เลยครับ
มีชื่อเรียกกันว่า Giant trevally ( GT )  หรือ ปลากระมงพร้าว
นิสัยอยู่รวมกลุ่มกันเป็นฝูง ไล่ล่าหากินรวมกัน กินปลาเล็ก ปลาน้อย ที่อยู่ในฝูงหรือปลาที่แตกฝูง นักตกปลาชอบมากครับ

จากคุณ : ตะโกครับ
เขียนเมื่อ : 21 ก.พ. 55 14:41:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com