Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++ ... เมื่อฉันเป็นผู้ป่วยโรคเบาหวาน จึงมาขอความช่วยเหลือ ...+++ ติดต่อทีมงาน

ตามหัวที่ใช้ตั้งกระทู้ค่ะ  ดิฉันเป็นโรคเบาหวาน เพิ่งจะรู้ 2-3 วันมานี้เอง

จึงอยากขอคำแนะนำจากเพื่อน ๆ ที่พอจะมีความรู้เรื่องโรคนี้กันสักนิด
หน่ะค่ะ  ว่าพืชผักประเภทหัว เช่น มันฝรั่ง , หัวเผือก , หัวมัน รับประทาน
ได้หรือเปล่าคะ  

เรายังพ่วงเป็นความดันโลหิตสูงอีกด้วย มีคนแนะนำให้ดื่มชาดอกคำฝอย
เราก็เลยลองซื้อมาดื่มดูแล้วค่ะ หมอนัดอีก 1 เดือนข้างหน้าเดี๋ยวก็คงจะ
รู้ว่าได้ผลดีหรือเปล่า  ความดันโลหิตสูงของดิฉันนี้เกิดจากไขมันในเส้น
เลือดสูงหน่ะค่ะ

นิสัยไม่ดีของดิฉันในการรับประทานอาหาร คือ ชอบกินของมัน เช่น
ต้มขาหมู ข้าวมันไก่ ซึ่งแน่นอนชอบรับประทานหนังของมัน แต่เป็นคน
ไม่ชอบกินขนมหวานนะคะ  แต่ชอบตักข้าวเยอะ ซึ่งมันเปลี่ยนจากแป้ง
เป็นน้ำตาลนั่นเอง  ....  อายุ 37 ปี เป็นเบาหวานกับความดันโลหิตสูงซะ
แล้ว คงจะอายุไม่ยืน ตอนนี้กำลังปรับวิธีการกินมาได้ 2 เดือนแล้วค่ะ
เน้นผัก ๆ เป็นหลัก  ...

***  ขอบคุณเพื่อน ๆ นะคะ ถ้าใครมีอะไรแนะนำดิฉันเพิ่มเติม ***

จากคุณ : ying-athens
เขียนเมื่อ : 24 ก.พ. 55 16:34:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com